Dòng họ Phạm thôn Tân Hòa coi trọng việc học
Những năm qua, phong trào khuyến học, khuyến tài ở xã Cát Tân, huyện Phù Cát phát triển khá toàn diện. Nhiều gia đình, dòng họ đã có những việc làm cụ thể, động viên, khuyến khích con cháu thi đua học tập, rèn luyện và đã có không ít người thành đạt. Trong đó, với tinh thần trọng học, hiếu học cao, dòng họ Phạm thôn Tân Hòa là một điển hình.
Ông Phạm Ngọc Minh, Chi hội trưởng Chi hội Khuyến học dòng họ Phạm chia sẻ: Chúng tôi đã đưa ra những quy ước nhằm giữ gìn và phát huy truyền thống của dòng họ như con cháu đến tuổi đi học đều phải được đến lớp; gia đình phải quan tâm chăm lo cho con cháu mình, từ việc học đến giáo dục đạo đức... Nhờ đó mà nhiều năm qua, trong họ tộc xuất hiện nhiều gia đình, cá nhân trở thành gương sáng khuyến học.
Ban Khuyến học dòng họ Phạm ở thôn Tân Hòa, xã Cát Tân, huyện Phù Cát khen thưởng những gia đình có nhiều đóng góp cho phong trào khuyến học.
Một truyền thống đáng quý là qua nhiều thế hệ, con cháu dòng họ Phạm tuyệt đối chưa có ai thất học, bỏ học. Nhờ có nền tảng giáo dục khá tốt, hệ quả là trong tộc họ Phạm, nhiều năm qua cũng không có hộ sinh con thứ 3, không ai vi phạm pháp luật về an toàn giao thông và tệ nạn xã hội. 100% gia đình đạt danh hiệu “Gia đình hiếu học”, đạt tiêu chuẩn gia đình “Ông bà mẫu mực - trẻ em chăm ngoan”, trong đó có 85% đạt danh hiệu “Gia đình hiếu học tiêu biểu”.
Có được những kết quả như vậy, theo nhiều bậc cao niên trong tộc họ, trước tiên là nhờ người trong họ ai cũng lo giữ gìn truyền thống đoàn kết, tương ái giúp đỡ nhau trong mọi hoạt động.
Để có nguồn động viên, khen thưởng, ngoài khoản quỹ hội Khuyến học dòng họ đã được toàn bộ các thành viên trong tộc họ thống nhất, những người giàu uy tín trong họ, ban lãnh đạo chi hội còn tích cực vận động các gia đình, cháu con thành đạt đang công tác ở mọi miền đất nước đóng góp xây dựng quỹ.
Chi hội dùng quỹ này hỗ trợ kịp thời các cháu gặp khó khăn có thêm điều kiện đến lớp, tổ chức trao phần thưởng cho các cháu đạt thành tích cao trong học tập, tổ chức dâng hương trang trọng báo công với tổ tiên nhằm động viên khích lệ tinh thần học tập của các cháu.
Chi hội Khuyến học dòng họ Phạm, thôn Tân Hòa được thành lập năm 2009 với 64 hộ hội viên. Từ năm 2010 đến nay, dòng họ được nhận nhiều giấy khen của UBND huyện, Hội Khuyến học huyện, tỉnh.
Trong năm học 2015 - 2016, Ban Khuyến học dòng họ đã trao 42 suất quà cho những con em trong họ đạt thành tích cao trong học tập và thi đỗ các trường đại học, cao đẳng với mỗi phần quà trị giá 65.000đồng, trong đó hỗ trợ 2 cháu có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mỗi phần quà trị giá từ 60.000 - 80.000 đồng. Qua đó tạo tinh thần gắn bó, tương thân tương ái, đoàn kết giữa các gia đình trong dòng họ.
Nói về phong trào khuyến học của dòng họ Phạm ở thôn Tân Hòa, bà Trịnh Thị Thanh Nhàn, Chủ tịch Hội Khuyến học xã Cát Tân, cho biết: “Tộc họ Phạm ở Tân Hòa rất nhiệt tình, có trách nhiệm cao trong hoạt động khuyến học; được hội khuyến học các cấp ghi nhận, đánh giá cao; chăm lo xây dựng, hướng nghiệp cho con cháu trong họ và xây dựng “Gia đình học tập”, “Dòng họ học tập” đạt chuẩn năm 2016”.
HOÀI TRUNG