Tam Quan Bắc: Nâng cao chất lượng của lực lượng dân quân tự vệ biển
Theo ông Trương Quang Minh, Chủ tịch UBND xã Tam Quan Bắc, huyện Hoài Nhơn, những năm qua, cùng với tập trung phát triển kinh tế nâng cao đời sống cho người dân, xã luôn chú trọng công tác quốc phòng, quân sự địa phương, đặc biệt quan tâm xây dựng lực lượng dân quân tự vệ biển.
Lực lượng dân quân biển xã Tam Quan Bắc tham gia huấn luyện do Ban CHQS huyện tổ chức.
Hiện nay, toàn xã có trên 720 tàu thuyền, trong đó trên 500 tàu đánh bắt xa bờ. Lực lượng lao động đánh bắt hải sản có trên 6.700 người, trong đó lao động tại địa phương khoảng 4.500 người, còn
lại là người các địa phương khác đến. Hơn 76% hộ trong xã khai thác, chế biến hải sản và làm dịch vụ hậu cần biển. Đây là điều kiện để địa phương phát triển lực lượng dân quân biển.
Ông Trần Kim Quang, Chỉ huy trưởng Ban CHQS xã Tam Quan Bắc, cho biết: “Từ năm 2013, xã đã xây dựng lực lượng dân quân biển, tiến hành tuyển chọn thành lập 3 tiểu đội với quân số 28/207 dân quân toàn xã, biên chế trên 7 tàu thường xuyên hoạt động ở tuyến khơi. Các tàu có dân quân đi làm ăn đều thành lập tổ đoàn kết đánh bắt trên biển, để dễ dàng thông tin tình hình và hoạt động”.
Để nâng cao chất lượng của lực lượng dân quân biển, hàng năm, bên cạnh giáo dục chính trị tư tưởng, Ban CHQS xã còn chú trọng tổ chức huấn luyện bắn mục tiêu trên biển, cách quan sát, phát hiện tàu lạ, cách thông báo, báo cáo cấp trên và một số nội dung nghiệp vụ có liên quan đến hoạt động của dân quân biển. Các nội dung cơ bản về Luật Biển Việt Nam, Hiệp định về phân định trên biển giữa Việt Nam với các nước trong khu vực, các văn bản có liên quan đến hoạt động của dân quân biển; điều lệnh đội ngũ, luyện tập kỹ thuật bắn súng bộ binh, võ thuật cũng được quán triệt cho dân quân biển, nhằm giúp lực lượng này vận dụng vào quá trình hoạt động trên biển, góp phần giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội ở địa phương và bảo vệ ngư trường đánh bắt, kịp thời xử lý hiệu quả khi có tình huống xảy ra.
Bên cạnh đó, dân quân biển xã Tam Quan Nam còn thường xuyên phối hợp với Bộ đội Biên phòng tổ chức tuần tra trên bờ và trên biển, kịp thời xử lý các trường hợp vi phạm. Đặc biệt, Ban CHQS xã đã phối hợp với Đồn Biên phòng Tam Quan Nam vận động thành lập được 73 tổ đoàn kết đánh bắt trên biển. Trong đó, tập trung xây dựng tàu thuyền có dân quân làm nòng cốt để phục vụ cho công tác xây dựng lực lượng và hoạt động đánh bắt, khai thác, bảo vệ an ninh vùng biển; góp phần bảo vệ chủ quyền và quyền chủ quyền vùng biển đảo của Tổ quốc.
MAN ÐỨC DŨNG