Làm sạch, đẹp biển Quy Nhơn
Dẫu nắng hay mưa, cứ 4 giờ sáng, công nhân Công ty CP Môi trường đô thị Quy Nhơn đã có mặt dọc bãi biển Quy Nhơn để thu gom rác, trả lại môi trường sạch, đẹp cho bãi biển.
Công nhân thu gom rác trên bãi cát dọc biển Quy Nhơn.
Rác tấp vào bãi biển nhiều bất thường
Theo ông Võ Văn Hoan, Phó Giám đốc Công ty CP Môi trường đô thị Quy Nhơn, so với các năm trước, đầu năm 2016 đến nay, lượng rác thải tấp vào bãi biển Quy Nhơn khá nhiều. Hết xà bần, bùn đất, những ngày qua, một khối lượng lớn bèo, dăm bạch đàn cùng một số loại rác thải khác tấp vào dọc bãi biển. Ngày cao điểm, lượng bèo và dăm bạch đàn tấp vào nhiều, Công ty phải huy động cả trăm công nhân cùng phương tiện mới kịp giải phóng hết rác, trả lại vẻ sạch, đẹp cho bãi biển Quy Nhơn.
Chị Nguyễn Thị Bích Liên, Đội trưởng Đội môi trường số 2, cho biết: “Đội có 125 công nhân, chịu trách nhiệm thu gom rác thải, làm sạch đường phố cho 4 phường: Lý Thường Kiệt, Lê Lợi, Hải Cảng, Trần Phú và một Tổ thu gom rác dọc bãi biển đường Xuân Diệu dài khoảng 3 km. Tổ thu gom rác biển thường xuyên có 6 công nhân; tuy nhiên, đầu năm 2016 đến nay, do rác thải tấp vào bãi biển nhiều, nên phải tăng cường thêm công nhân cho tổ. Vậy mà, có khi còn phải nhờ công nhân ở các đội khác chi viện”.
Tranh thủ phút nghỉ ngơi, chị Trần Thị Tố Nga, đã 8 năm gắn bó với Tổ thu gom rác biển, lấy ổ bánh mì mà mình mang theo để ăn sáng, rồi lại tiếp tục gom bèo. Chị Nga tâm sự: “Trước đây, rác ít nên tuy thu gom thủ công nhưng cùng lắm đến 8 giờ sáng là xong, tôi về nhà còn kịp ăn sáng. Gần đây, rác tấp vào nhiều, phải tăng cường thêm công nhân rồi máy móc hỗ trợ, mà có lúc làm đến 10 giờ, thậm chí 11 giờ trưa mới hết rác. Bởi thế, tôi phải mang đồ ăn sáng theo, mới có sức làm tiếp”.
Ông Nguyễn Thế Hưng, Đội trưởng Đội môi trường số 3 - phụ trách đoạn bãi biển dọc theo đường An Dương Vương, dài gần 3 km - cho biết, trước đây, do lượng rác tấp vào ít hơn nên Tổ thu gom rác biển chỉ được bố trí 3 công nhân. Gần đây, đội phải tăng cường thêm người cho tổ, mới đáp ứng được công việc.
Làm sạch, đẹp bãi biển
Chị Huỳnh Thị Đạo, có thâm niên 18 năm làm công nhân thu gom rác biển dọc đường Xuân Diệu, 2 năm trở lại đây, được điều sang Tổ thu gom rác biển dọc đường đường An Dương Vương, thổ lộ: “Đoạn bãi biển dọc đường An Dương Vương có rất đông người dân đến tắm biển và khách du lịch thường xuyên dạo chơi. Vì vậy, từ 4 giờ sáng, chúng tôi đã phải thu gom rác, để kịp 5 giờ sáng người dân và du khách ra tắm biển. Sau đó, chúng tôi vẫn tiếp tục thu gom, đến khi nào sạch rác mới về. Chiều 13 giờ 30 phút lại có mặt để tiếp tục gom rác, đến 17 giờ 30 phút mới về. Rác thu gom không sạch, ngay tức khắc sẽ có ý kiến phản ánh về Công ty”.
Đã 20 năm gắn bó với công việc này, ông Nguyễn Duy Linh, Tổ trưởng Tổ thu gom rác biển dọc bãi biển đường Xuân Diệu, nói thêm: “Công nhân chúng tôi không chỉ dọn sạch rác dọc mép biển, mà còn thu dọn rác của bãi cát rộng lớn dọc biển, đảm bảo bãi biển lúc nào cũng sạch, đẹp”.
Chị Phan Thị Ái Nữ mới vào làm công nhân thu gom rác bãi biển dọc đường An Dương Vương từ tháng 3.2016 đến nay. Khối lượng công việc nhiều, sợ người mới làm như chị kham không nổi nên đội tính chuyển chị lên thu gom rác đường phố. Tuy nhiên, chị xin ở lại. “Ngoài thu gom rác, chúng tôi còn chăm sóc, cắt tỉa các đám rau muống biển để vừa giữ bờ kè, vừa tạo thêm không gian xanh cho biển. Làm công nhân thu gom rác bãi biển áp lực nhiều hơn, lại không có tiền ăn ca như công nhân thu gom rác đường phố, nhưng tôi thích. Nhiều hôm làm mệt nhưng chỉ cần nghe người dân đến tắm biển khen bãi biển sạch, đẹp là tôi như được tiếp thêm động lực để gắn bó hơn với công việc”- chị Nữ giải thích.
NGUYỄN PHÚC
Nhờ các chị mà TP Qui Nhơn mới có được bãi biển sạch đẹp! Các chị đã rất vất vả để làm cho TP luôn có ấn tượng tốt trong lòng người dân và du khách!Cảm ơn các chị!! Đặc biệt là những người có tâm và có trách nhiệm công việc như chị Phan Thị Ái Nữ..... chị là thần tượng trong tôi!!!!