Tập huấn công tác đấu thầu mua thuốc, vật tư y tế
(BĐ) - Ngày 23.9, Sở Y tế tổ chức tập huấn công tác đấu thầu mua thuốc, vật tư y tế cho các đơn vị trực thuộc (ảnh).
Theo hướng dẫn của lãnh đạo phòng Nghiệp vụ Dược (Sở Y tế), hiện nay công tác đấu thầu thuốc được thực hiện theo quy định của Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 và Nghị định 63/2014/NĐ-CP. Đến nay, Bộ Y tế đã ban hành 3 thông tư hướng dẫn thực hiện công tác đấu thầu thuốc, gồm Thông tư số 09/2016/TT-BYT ban hành Danh mục thuốc đấu thầu, danh mục thuốc đấu thầu tập trung; Thông tư số 10/2016/TT-BYT ban hành Danh mục thuốc sản xuất trong nước đáp ứng về điều trị, giá thuốc và khả năng cung cấp; Thông tư số 11/2016/TT-BYT quy định việc đấu thầu thuốc tại các cơ sở y tế công lập.
Phát biểu tại buổi tập huấn, Giám đốc Sở Y tế Lê Quang Hùng nhấn mạnh tầm quan trọng của công tác đấu thầu thuốc, vật tư y tế. Đồng thời đề nghị các đơn vị tập trung cao độ, nâng cao tinh thần trách nhiệm, khẩn trương hoàn thành các nội dung liên quan đến quy trình đấu thầu thuốc, vật tư y tế của đơn vị. Sở Y tế sẽ tăng cường công tác chỉ đạo, hướng dẫn nghiệp vụ nhằm đảm bảo công tác đấu thầu thuốc, vật tư y tế được thực hiện đúng quy định.
MAI LÂM