THỰC HIỆN DỰ ÁN KHU DU LỊCH KỲ CO - NHƠN LÝ:
Không cho phép nhà đầu tư chuyển nhượng, liên kết với đối tác nước ngoài
(BĐ) - Đây là yêu cầu UBND tỉnh đặt ra đối với Công ty CP Du lịch và Thương mại Hoàng Đạt - nhà đầu tư Dự án (DA) Khu du lịch Kỳ Co - Nhơn Lý (Khu kinh tế Nhơn Hội) trong quá trình triển khai thực hiện DA.
Cụ thể, tại văn bản số 4143/UBND-KT về một số vấn đề liên quan đến DA này, ban hành ngày 21.9, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng yêu cầu Công ty Hoàng Đạt trong thời gian triển khai thực hiện DA tuyệt đối không được chuyển đổi, sang nhượng, liên doanh, liên kết với đối tác người nước ngoài, kể cả Việt kiều; không xây dựng công trình kiên cố làm biến dạng địa hình và ảnh hưởng đến lĩnh vực quốc phòng - an ninh trên địa bàn.
UBND tỉnh giao Ban quản lý Khu kinh tế hướng dẫn Công ty Hoàng Đạt quản lý, sử dụng phần diện tích mặt nước biển được giao; xây dựng và thông báo công khai phương án khai thác, quản lý sử dụng mặt nước đảm bảo hài hòa giữa lợi ích cộng đồng và doanh nghiệp.
Theo Ban quản lý Khu kinh tế, Hoàng Đạt là doanh nghiệp duy nhất được tỉnh lựa chọn qua hình thức đấu thầu đầu tư tại bãi Kỳ Co - Nhơn Lý (thời hạn 50 năm). DA có tổng vốn đầu tư 213 tỉ đồng; với tổng diện tích mặt đất khoảng 50 ha. Dự kiến, cuối năm 2016, giai đoạn 1 của DA sẽ hoàn thành, đưa vào sử dụng.
NGUYỄN NAM