TUY PHƯỚC:
Đưa vào sử dụng kè chống xói lở hạ lưu sông Cầu Vạn
Bằng nguồn vốn Trung ương hỗ trợ và vốn ngân sách tỉnh, huyện đối ứng với tổng số gần 15 tỉ đồng, trong năm 2015 huyện Tuy Phước đã triển khai thi công kè chống xói lở đê hạ lưu sông Cầu Vạn (một nhánh của sông Côn), trên địa bàn xã Phước Hòa. Theo thiết kế, tuyến kè xây dựng theo cấp công trình đê điều cấp IV, dài gần 1,8 km, cao trình đỉnh đê từ 2- 3 m, bề rộng mặt đê 2,5 m, chân đê phía sông gia cố bằng đá hộc thả rối, mái đê phía sông gia cố bằng tấm lát bê tông... Đến nay, công trình đã hoàn thành, đưa vào sử dụng.
Kè chống xói lở hạ lưu sông Cầu Vạn vừa hoàn thành.
Kè chống xói lở hạ lưu sông Cầu Vạn được đưa vào sử dụng sẽ ngăn chặn nước lũ xâm thực, chống xói lở 2 bên bờ sông, bảo vệ đất sản xuất và hàng trăm hộ dân sống bên trong đê và hạ tầng giao thông tỉnh lộ 636B; góp phần ổn định cuộc sống nhân dân trong vùng hưởng lợi.
Tin, ảnh: XUÂN THỨC