Giao Sở GTVT cấp phép, quản lý hoạt động các bến đò ngang
(BĐ) - Theo ông Nguyễn Tự Công Hoàng, Giám đốc Sở GTVT, UBND tỉnh vừa có Quyết định số 3299/QĐ-UBND phân cấp cho Sở GTVT thực hiện cấp giấy phép hoạt động và cấp lại giấy phép hoạt động bến khách ngang sông trên địa bàn tỉnh.
Việc này sẽ góp phần chấn chỉnh tình trạng các bến đò ngang hoạt động không phép, gây khó khăn cho công tác quản lý, xử lý vi phạm của cơ quan chức năng.
Hiện Sở GTVT đang làm Đề án quy hoạch phát triển giao thông thủy nội địa từ nay đến năm 2020, tầm nhìn đến năm 2030; trong đó ưu tiên cho lĩnh vực phát triển du lịch biển.
Được biết, theo kết quả kiểm tra mới đây của Đoàn kiểm tra liên ngành kiểm tra trật tự an toàn giao thông đường thủy nội địa trên địa bàn tỉnh, toàn tỉnh hiện có 16 điểm (bến) đón, trả khách nhưng chỉ có 1 bến Khu du lịch Hầm Hô có giấy phép hoạt động, 15 bến còn lại không có giấy phép hoạt động.
NGUYỄN NAM