Các cấp công đoàn đẩy mạnh học và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh
(BĐ) - Liên đoàn Lao động tỉnh vừa có hướng dẫn gửi các cấp công đoàn trên địa bàn tỉnh tổ chức thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW ngày 15.5.2016 của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh trong cán bộ, đoàn viên, công nhân, viên chức, lao động (CNVC-LĐ).
Theo đó, các cấp công đoàn tổ chức học tập, quán triệt, tuyên truyền sâu rộng, thường xuyên và có hệ thống, bằng nhiều hình thức phong phú, sinh động các nội dung chủ yếu về tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh phù hợp với từng đối tượng cán bộ, đoàn viên, CNVC-LĐ. Đưa việc thực hiện Chỉ thị 05 vào chương trình, kế hoạch hành động thực hiện Nghị quyết Đại hội XII của Đảng, nghị quyết của công đoàn, gắn với các cuộc vận động, các phong trào và nhiệm vụ chính trị của công đoàn các cấp; giải quyết các vấn đề bức xúc, nổi cộm của công đoàn và người lao động...
Bên cạnh đó, các cấp công đoàn triển khai thực hiện Chỉ thị 05 theo phương châm “trên trước, dưới sau”; “trong trước, ngoài sau”; học đi đôi với làm theo, chú trọng việc làm theo bằng những hành động và việc làm cụ thể, thiết thực, hiệu quả. Xây dựng, tổng kết và nhân rộng những điển hình tiên tiến về làm theo tư tưởng, đạo đức và phong cách Hồ Chí Minh; đề cao trách nhiệm nêu gương của người đứng đầu và cán bộ chủ chốt ở các cấp công đoàn.
phạm phương