2/4 doanh nghiệp trả nợ và cam kết hoàn trả vốn vay ưu đãi phát triển KH&CN
(BĐ) - Tin từ Quỹ Phát triển KH&CN tỉnh chiều 27.9 cho biết, tính đến tháng 9.2016 đã có 2/4 doanh nghiệp thực hiện trả nợ và cam kết hoàn trả vốn vay từ Quỹ. Trong đó, DNTN Minh Đức đã trả vốn vay 1 tỉ đồng, giảm nợ còn 555 triệu đồng; DNTN D&L cam kết trả nợ vay hơn 1 tỉ đồng trong 3 năm tính từ tháng 10.2016. Đối với 2 doanh nghiệp còn lại, cơ quan quản lý Quỹ đã quyết định khởi tố Công ty TNHH Ánh Tuyết và đang hoàn thiện hồ sơ gửi các cơ quan điều tra xem xét Công ty TNHH Nhật Khánh.
Ban quản lý Quỹ Phát triển KH&CN tỉnh cũng cho biết sẽ đề nghị Hội đồng quản lý Quỹ xem xét “khoanh” số lãi của các doanh nghiệp nợ nói trên.
Bắt đầu triển khai hoạt động cho vay từ năm 2009, đến năm 2011, Quỹ Phát triển KH&CN tỉnh đã giải ngân cho 9 doanh nghiệp vay ưu đãi để thực hiện 9 dự án đổi mới công nghệ, đầu tư dây chuyền, trang thiết bị sản xuất. Kết quả, có 5 dự án “ra lò” sản phẩm mới, thương mại hóa tốt và hoàn trả vốn vay. 4 doanh nghiệp còn lại nợ đến tháng 6.2016 là hơn 8 tỉ đồng (4,4 tỉ đồng tiền vốn và tiền lãi khoảng 3,7 tỉ đồng).
THU HIỀN