Tin vắn 29.9
* Ngày 29.9, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh tổ chức hội nghị tuyên truyền, triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XII và Nghị quyết Đại hội lần thứ XIX Đảng bộ tỉnh cho 150 đại biểu chức sắc, nhà tu hành các tôn giáo trên địa bàn tỉnh. Dịp này, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, Sở TN-MT cũng tổ chức ký Chương trình phối hợp với các tổ chức tôn giáo thực hiện bảo vệ môi trường và ứng phó với biến đổi khí hậu (giai đoạn 2015-2020) trên địa bàn tỉnh.
K.ANH
* Ngày 29.9, Hội Bảo trợ người khuyết tật và trẻ mồ côi tỉnh đã trao tặng 6 máy may công nghiệp và 1 máy may giày da cho 7 người khuyết tật nghèo trong tỉnh, mỗi máy trị giá 4,5 triệu đồng. Số máy may nói trên do tổ chức Kết nối châu Á (ACI) tài trợ. Ngoài trao tặng máy may, ACI còn hỗ trợ tiền đi lại và tiền chuyên chở máy may đến tận nhà cho người khuyết tật.
LA ÁNH
* Tối 28.9, Trường Cao đẳng nghề Quy Nhơn tổ chức Hội thi Tuyên truyền ATGT năm 2016. 6 đội thi đại diện cho các Liên chi đoàn trong trường, mỗi đội 5 thành viên, đã trải qua 4 vòng thi: Chào hỏi, kiến thức, trả lời nhanh và hùng biện. Kết quả, đội Liên chi đoàn Kinh tế - Tổng hợp giành giải Nhất; giải Nhì thuộc về đội Liên chi đoàn Điện và đội Liên chi đoàn CNTT.
NGUYÊN LÊ
* UBND huyện Tuy Phước vừa ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm với: Cửa hàng thực phẩm chay Lộc Thọ, Cơ sở bánh mì Thịnh Phát, Cửa hàng tạp hóa Phương Nam, Cửa hàng tạp hóa Linh và Cửa hàng tạp hóa Hà; tổng số tiền phạt là 7,1 triệu đồng. Vi phạm của các cơ sở này là: Không có thông tin về xuất xứ và ngày sản xuất của thực phẩm, sử dụng giấy chứng nhận đủ sức khỏe đã quá hạn; không khám sức khỏe định kỳ cho đối tượng thuộc diện phải khám định kỳ; không đảm bảo quy định về khoảng cách an toàn đối với nguồn gây độc hại, nguồn ô nhiễm; không bảo quản riêng từng loại thực phẩm.
V.LỰC
* Tối 28.9, huyện Vân Canh tổ chức Hội thi Tuyên truyền viên nông dân năm 2016 với sự tham gia của 6 đội thi đến từ 6/7 xã, thị trấn. Các đội trải qua 4 phần thi: giới thiệu về quê hương, kiến thức, năng khiếu và kỹ năng thuyết trình; tập trung vào các vấn đề: Nông dân học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; vai trò của nông dân trong xây dựng nông thôn mới; đổi mới nông nghiệp, nông thôn; bảo vệ chủ quyền biển đảo và biến đổi khí hậu. Kết quả, giải Nhất thuộc về đội xã Canh Vinh, xã Canh Hiệp đoạt giải Nhì và xã Canh Liên giành giải Ba.
LANG NGỌC TÚ
* Nhân ngày Quốc tế người cao tuổi (1.10), huyện Tuy Phước đã trích Quỹ phúc lợi tặng 55 suất quà (mỗi suất trị giá 300 ngàn đồng) cho người cao tuổi có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn thuộc 13 xã, thị trấn trên địa bàn huyện.
LỆ HIỀN