Xây dựng nhãn hiệu chứng nhận cho sản phẩm nón lá Gò Găng
(BĐ) - Ngày 30.9, Trung tâm Thông tin và Thống kê KH&CN (Sở KH&CN) phối hợp Phòng Kinh tế UBND thị xã An Nhơn tổ chức hội thảo nhãn hiệu chứng nhận “Nón lá Gò Găng” để thống nhất về các dự thảo quy chế quản lý và sử dụng, quy trình sản xuất, mẫu nhãn hiệu, bản đồ vùng sản xuất sản phẩm. Ngoài đại diện các sở, ban, ngành của tỉnh và lãnh đạo địa phương, còn có 15 hộ sản xuất tiêu biểu của phường Nhơn Thành (thị xã An Nhơn) tham gia ý kiến góp ý cho các dự thảo liên quan đến việc xây dựng nhãn hiệu chứng nhận của "Nón lá Gò Găng". Đây là cơ sở pháp lý để Trung tâm tiến hành đăng ký với Cục Sỡ hữu trí tuệ (Bộ KH&CN) bảo hộ nhãn hiệu chứng nhận cho sản phẩm nón lá cho thị xã An Nhơn.
Một công đoạn trong quy trình làm ra chiếc nón lá Gò Găng tại phường Nhơn Thành, thị xã An Nhơn.
Nón lá Gò Găng là sản phẩm được UBND tỉnh quyết định đưa vào dự án “Hỗ trợ phát triển các sản phẩm đặc trưng của tỉnh Bình Định năm 2016”, do Trung tâm Thông tin và Thống kê KH&CN trực tiếp xây dựng hồ sơ để đăng ký xác lập quyền sở hữu công nghiệp cho nhãn hiệu chứng nhận.
Trước đó, kết quả điều tra, khảo sát của Trung tâm Thông tin và Thống kê KH&CN cho thấy, sản phẩm nón lá Gò Găng được sản xuất tại một số vùng trên địa bàn thị xã An Nhơn và huyện Phù Cát. Tuy nhiên, tập trung số lượng đông nhất là phường Nhơn Thành (An Nhơn) với 6/8 khu vực có hộ sản xuất.
Năm 2007, UNBD tỉnh đã công nhận Làng nghề nón lá Gò Găng đạt tiêu chí làng nghề truyền thống. Hiện nay, nón lá Gò Găng là một trong những sản phẩm truyền thống được UBND tỉnh quy hoạch gắn với phục vụ phát triển du lịch.
THU HIỀN
Xin chào! Em là Hồng Loan, bên cong ty du lịch Number One Travel. em muốn xin số điện thoại của cơ sở sản xuất nón.