Triển vọng của mô hình trồng bắp lai trên đất lúa chuyển đổi
Vụ Thu năm 2016, Trung tâm Khuyến nông tỉnh phối hợp với Trạm Khuyến nông huyện An Lão đã triển khai mô hình trồng bắp lai thâm canh trên đất lúa chuyển đổi với quy mô 2 ha tại thôn Long Hòa, xã An Hòa, huyện An Lão.
Có 14 hộ nông dân tham gia mô hình; sử dụng giống bắp lai Bioseed-06. Nông dân tham gia mô hình được hỗ trợ 100% giống và 50% vật tư phân bón, tập huấn chuyển giao kỹ thuật.
Sau gần 4 tháng, mô hình cho năng suất bình quân 68 tạ/ha; sau khi trừ chi phí sản xuất, còn lãi 8,94 triệu đồng/ha, cao hơn 6,84 triệu đồng/ha so với trồng lúa (chỉ đạt lợi nhuận trung bình 2,1 triệu đồng/ha).
Ngoài ra, giống bắp lai Bioseed-06 kháng sâu bệnh khá, khả năng chịu hạn cao; thân lá phát triển mạnh, nên nông dân có thể tận dụng làm thức ăn cho gia súc.
Kết quả của mô hình mở ra triển vọng để nông dân tiếp tục mở rộng diện tích trồng bắp lai trên đất lúa chuyển đổi trong những vụ tiếp theo.
ĐINH VĂN TOẠI