Phấn đấu thu 1.920 đơn vị máu từ nguồn hiến máu tình nguyện trong tháng 10.2016
(BĐ) - Trong tháng 10.2016, sẽ có 8 đợt hiến máu tình nguyện được Trung tâm Huyết học - Truyền máu (BVĐK tỉnh) phối hợp với các đơn vị liên quan tổ chức trên địa bàn tỉnh. Chỉ tiêu đặt ra là vận động 2.650 người tham gia, thu được 1.920 đơn vị máu.
Các đợt hiến máu có quy mô lớn được tổ chức tại Trường ĐH Quy Nhơn (vận động 500 người tham gia, thu được 400 đơn vị máu), TP Quy Nhơn (450 người, 350 đơn vị), huyện Phù Cát và TX An Nhơn (cùng mức 400 người, 300 đơn vị). Đáng chú ý, vào ngày 23.10, một đợt hiến máu tình nguyện sẽ được tổ chức tại Ngân hàng TMCP Sài Gòn Thương Tín (Sacombank) - chi nhánh Bình Định (số 98 Mai Xuân Thưởng, TP Quy Nhơn), với chỉ tiêu 150 người tham gia, thu được 70 đơn vị máu.
Cán bộ Trung tâm Huyết học - Truyền máu (BVĐK tỉnh) tiếp nhận máu từ nguồn hiến máu tình nguyện.
* Ngày 30.9, tại Trung tâm sinh hoạt thanh thiếu niên huyện Tuy Phước, Hội chữ thập đỏ tỉnh đã phối hợp cùng Hội chữ thập đỏ, Trung tâm y tế huyện Tuy Phước và Trung tâm Huyết học - Truyền máu (BVĐK tỉnh) tổ chức hiến máu nhân đạo cứu người đợt 3 năm 2016 với sự tham gia của hơn 400 Đoàn viên thanh niên, cán bộ- công chức và người lao động trong toàn huyện. Sau hơn 2 giờ sàng lọc và làm xét nghiệm, kết quả đã thu về 365 đơn vị máu.
Như vậy, qua 3 đợt hiến máu tình nguyện năm 2016, huyện Tuy Phước đã thu về được 948 đơn vị máu, đạt tỷ lệ gần 86,2% so với tổng chỉ tiêu đã đề ra.
M.LÂM - XUÂN VINH