Đầu tư 45 tỉ đồng trang thiết bị cho Trường Cao đẳng nghề Quy Nhơn
(BĐ) - UBND tỉnh vừa phê duyệt Đề án đổi mới và nâng cao chất lượng giáo dục nghề nghiệp của Trường Cao đẳng nghề Quy Nhơn, giai đoạn 2016-2020.
Theo đó, Trường Cao đẳng nghề Quy Nhơn sẽ đầu tư trang thiết bị cho các nghề trọng điểm theo định hướng dạy nghề tích hợp, đạt chuẩn kỹ năng nghề. Mục tiêu đặt ra là đến năm 2020, trường có đủ năng lực đào tạo nghề Cơ điện tử cấp độ quốc tế; nghề Điện công nghiệp, Điện tử công nghiệp và Hàn cấp độ ASEAN; Cắt gọt kim loại, Công nghệ ô tô, Công nghệ thông tin (ứng dụng phần mềm) cấp độ quốc gia.
Tổng mức đầu tư dự kiến là 45 tỉ đồng từ vốn Trung ương hỗ trợ có mục tiêu theo Chương trình mục tiêu Giáo dục nghề nghiệp - Việc làm và An toàn lao động giai đoạn 2016-2020. Trong đó, nhóm nghề cấp độ quốc tế sẽ được đầu tư khoảng 10 tỉ đồng/nghề; nhóm nghề cấp độ ASEAN được đầu tư khoảng 6 tỉ đồng/nghề.
Cao đẳng nghề Quy Nhơn là 1 trong 45 trường nghề được ưu tiên đầu tư tập trung, đồng bộ theo tiêu chí trường nghề chất lượng cao nhằm phấn đấu đến năm 2020 đủ năng lực đào tạo một số nghề được các nước tiên tiến trong khu vực ASEAN hoặc quốc tế công nhận.
NGUYỄN MUỘI