HTXNN 1 Phước Sơn: Chỗ dựa để phát triển kinh tế hộ xã viên
Những năm qua, HTXNN 1 Phước Sơn (huyện Tuy Phước) đã nỗ lực kinh doanh dịch vụ có hiệu quả, trở thành chỗ dựa để phát triển kinh tế hộ xã viên; qua đó, tích cực tham gia xây dựng nông thôn mới ở địa phương.
HTXNN 1 Phước Sơn hiện kinh doanh 5 loại hình dịch vụ gồm: Liên kết sản xuất tiêu thụ và cung ứng lúa giống, thủy lợi, vật tư nông nghiệp, máy cuốn rơm, tín dụng nội bộ. Để kinh doanh hiệu quả, Hội đồng Quản trị HTX đã phân công các thành viên phối hợp với bộ phận chuyên môn nắm bắt nhu cầu thị trường, tìm hiểu nguyện vọng của xã viên; từ đó, đề ra hướng kinh doanh phù hợp.
Công ty CP Vật tư Nghệ An thu mua lúa giống tại HTXNN 1 Phước Sơn. Ảnh: XUÂN THỨC
Ông Hồ Ngọc Dũng, Giám đốc HTXNN 1 Phước Sơn, cho biết: Nhằm phát triển sản xuất, tăng thu nhập cho hộ xã viên, HTX đã liên kết với các doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh đầu tư xây dựng cánh đồng mẫu lớn sản xuất và tiêu thụ lúa giống. Cũng từ đó, dịch vụ vật tư nông nghiệp (phân bón, thuốc bảo vệ thực vật) cũng phát triển và hiện đã có 85% xã viên ký kết tham gia dịch vụ này. HTX còn phối hợp với ngành chức năng chuyển giao tiến bộ KHKT, giúp xã viên đầu tư thâm canh hiệu quả, đưa năng suất lúa tăng, đạt 70 - 77 tạ/ha trên diện tích sản xuất 551 ha/năm.
Từ nguồn thu thủy lợi phí, hàng năm, HTX đều đầu tư xây dựng cống, đập và đối ứng 10% kinh phí bê tông hóa các tuyến kênh nội đồng, bảo đảm nguồn nước tưới, giúp xã viên yên tâm đầu tư thâm canh. Bên cạnh đó, dịch vụ máy cuốn rơm của HTX tuy mới đi vào hoạt động, nhưng cũng đem lại thu nhập khá, riêng 9 tháng đầu năm 2016 thu lãi 68 triệu đồng.
Ngoài ra, HTX còn sử dụng nguồn vốn nhàn rỗi cho xã viên vay với lãi suất hợp lý để đầu tư chăn nuôi, mở mang ngành nghề, giải quyết việc làm. Dư nợ cho vay đến nay đạt hơn 2 tỉ đồng.
Ông Dũng cho biết thêm: Lợi nhuận của HTX trong 9 tháng đầu năm 2016 đạt trên 445 triệu đồng, tăng 5% so với cùng kỳ năm trước. Điều đáng nói là thông qua đa dạng hóa các loại hình dịch vụ và liên kết sản xuất tiêu thụ lúa giống, HTX đã tạo thêm công ăn việc làm, tăng thu nhập cho xã viên. Từ đó, góp phần hoàn thành các tiêu chí về giải quyết việc làm, thu nhập và hộ nghèo, đưa Phước Sơn về đích nông thôn mới trong năm nay. Với thành tích này, HTXNN 1 Phước Sơn được UBND huyện Tuy Phước xếp loại Tốt nhiều năm liền.
XUÂN THỨC