Mô hình nuôi lươn không bùn ở Vĩnh Hiệp (Vĩnh Thạnh): Kỹ thuật đơn giản, hiệu quả kinh tế khá
Tháng 6.2016, Trạm Khuyến nông huyện Vĩnh Thạnh phối hợp Trung tâm Khuyến nông tỉnh xây dựng mô hình nuôi lươn thương phẩm quy mô hộ gia đình tại hộ ông Nguyễn Tuấn Diệu, ở xã Vĩnh Hiệp, huyện Vĩnh Thạnh.
Mô hình đã thả nuôi 1.200 con lươn giống trên diện tích 20 m2 ao nuôi. Nhờ thực hiện đúng quy trình kỹ thuật về chuẩn bị bể nuôi, thả giống, chăm sóc, tỉ lệ lươn sống đạt 75%; sau 4 tháng, trọng lượng lươn thịt đạt bình quân 0,3 kg/con, năng suất bình quân 13,9 kg/m2 mặt nước nuôi. Với diện tích ao nuôi nói trên, sau 4 tháng mô hình cho lãi ròng gần 8,5 triệu đồng.
Ông Nguyễn Tuấn Diệu cho lươn ăn. Ảnh: X.D
Quy trình nuôi lươn trong bể không cần bùn rất đơn giản. Bể nuôi lươn diện tích từ 10 - 20 m2 là phù hợp, dễ quản lý; dưới đáy bể có ống thoát nước, trên có gắn đường nước vào thuận lợi cho việc thay nước. Bể nuôi có thể tận dụng bể chứa nước, chuồng nuôi heo không sử dụng hoặc lót bạt một góc vườn để nuôi lươn.
Kỹ thuật nuôi lươn cũng khá đơn giản, dễ áp dụng. Theo kỹ sư Thái Bình Trọng, cán bộ kỹ thuật Trạm Khuyến nông Vĩnh Thạnh: Muốn lươn nhanh lớn, tỉ lệ sống cao, quan trọng nhất là lươn giống phải có xuất xứ rõ ràng, khỏe mạnh, kích cỡ đều. Nước sạch cũng là một yêu cầu quan trọng vì nếu nước bẩn, lươn sẽ bị mắc bệnh và chết. Cần cho lươn ăn đúng giờ, ngày 2 lần (sáng, tối). Thức ăn của lươn là cá tạp, ốc bươu vàng xay nhuyễn và trộn thêm bột cám để tạo độ dẻo. Lươn nuôi rất đơn giản, hầu như không bị bệnh, nếu có thường chỉ là bệnh ngoài da, bệnh ký sinh trùng hoặc đường tiêu hóa nhưng dễ điều trị. Đây là mô hình khá hiệu quả và có thể nhân rộng.
XUÂN DŨNG