Hoài Ân: Rác “bí” chỗ thải
Hiện nay, do chưa đầu tư xây dựng bãi tập kết, xử lý rác thải tập trung đúng chuẩn nên việc thu gom rác thải trên địa bàn huyện Hoài Ân gặp rất nhiều khó khăn, thu gom ở mức cầm chừng. Ðây là nguyên nhân chính khiến người dân vứt rác thải bừa bãi nhiều nơi.
Một bãi rác tự phát nằm ven đường giao thông nông thôn thuộc xã Ân Phong.
Ði đâu cũng thấy rác
Hiện nay, tình trạng người dân đổ các loại rác thải trực tiếp ra môi trường diễn ra phổ biến tại các xã của huyện Hoài Ân. Dọc các tuyến đường giao thông nông thôn hoặc ven các bãi đất trống thuộc địa bàn các xã Ân Phong, Ân Tường Tây, Ân Đức, Ân Thạnh, Ân Mỹ thường xuất hiện các bãi rác lộ thiên, bốc mùi hôi thối. Thậm chí, ngay cả một số khu vực dân cư thuộc thị trấn Tăng Bạt Hổ, cũng có khá nhiều bãi rác tự phát gây ô nhiễm môi trường và mất mỹ quan đô thị.
Ngoài nguyên nhân ý thức giữ vệ sinh chung của người dân còn kém, còn xuất phát từ thực tế dịch vụ thu gom rác thải của huyện chưa “phủ sóng” đến các xã, mà chỉ thực hiện ở một số tuyến đường và khu vực chính ở thị trấn của huyện. Ông Nguyễn Văn Phong, người dân ở xã Ân Tường Tây, trần tình: “Vì việc thu gom rác chưa triển khai ở vùng nông thôn nên lâu nay bà con đành tự xử lý. Mang rác chôn hoặc đốt trong vườn nhà mình thì sợ ảnh hưởng lâu dài về sau, do vậy nhiều người cho tất cả các loại rác vào bao tải rồi mang đi vứt ở những nơi cách xa nhà”.
Ông Trần Xuân Hùng, Phó Chủ tịch UBND xã Ân Thạnh, cho rằng: “Hiện nay, UBND huyện Hoài Ân giao các xã tự thu gom, xử lý rác thải sinh hoạt ở các khu dân cư. Vì địa phương chưa đủ năng lực để làm việc này nên chủ yếu vận động, tuyên truyền bà con đào hố chôn lấp rác hoặc tập trung thành đống rồi đốt. Thực tế, rất nhiều bà con vẫn đổ rác, vứt xác gia súc, gia cầm bừa bãi”.
Cần sớm đầu tư, xây dựng bãi tập kết rác
Theo ông Nguyễn Văn Rô, Phó Trưởng phòng TN-MT huyện Hoài Ân, huyện Hoài Ân vẫn chưa có bãi tập kết, xử lý rác tập trung được đầu tư xây dựng đúng chuẩn. Từ năm 2012 đến nay, huyện chỉ sử dụng các bãi tập kết, xử lý rác tạm thời, hoạt động trong thời gian ngắn lại đóng cửa nên chưa thể triển khai rộng rãi dịch vụ thu gom rác thải đến các địa phương.
Trước đó, năm 2009, các phòng, ban liên quan của huyện Hoài Ân đã tiến hành khảo sát, lên phương án xây dựng Bãi xử lý rác Hóc Trưởng (thuộc thôn Diêu Tường, xã Ân Hảo Đông) để phục vụ nhu cầu thu gom, xử lý rác trên địa bàn huyện. Tuy nhiên, sau đó người dân nơi này đã cương quyết ngăn cản không cho xây dựng vì sợ ô nhiễm môi trường. Việc quy hoạch, xây dựng bãi xử lý rác bị “tắc” từ đó đến nay.
Năm 2012, huyện Hoài Ân mở tạm bãi xử lý rác tại khu Gò Bông (thuộc xã Ân Tường Tây)- chủ yếu phục vụ khu vực thị trấn Tăng Bạt Hổ và một số khu dân cư lân cận thuộc xã Ân Thạnh, Ân Tường Tây, nhưng đã đóng cửa ngày 31.12.2015. Đầu năm 2016, huyện tiếp tục mở tạm bãi xử lý rác tại thôn Gia Chiểu 1, thị trấn Tăng Bạt Hổ song đã phải dừng vào tháng 6.2016.
“Các bãi rác bị đóng cửa là bởi một số người dân địa phương cho rằng bãi rác gây ô nhiễm môi trường, ảnh hưởng sức khỏe của họ, nên cương quyết phản đối”- ông Bành Quang Châu, Hạt trưởng Hạt quản lý giao thông và đô thị huyện Hoài Ân, giải thích.
Ông Châu cũng cho biết thêm, hiện nay, huyện mở tạm bãi tập kết, xử lý rác tại khu vực Cụm công nghiệp Du Tự (thuộc thôn Du Tự, thị trấn Tăng Bạt Hổ) giải quyết nhu cầu cấp thiết trước mắt. Tuy nhiên, do năng lực, công suất xử lý của bãi rác có hạn nên Hạt chỉ thu gom 4 ngày/tuần và cũng chỉ giới hạn ở một số tuyến đường chính thuộc trung tâm thị trấn Tăng Bạt Hổ và khu vực chợ Mộc Bài, Trung tâm Y tế huyện.
“Trước mắt, các địa phương và ngành chức năng liên quan vận động bà con nhân dân tự xử lý rác bằng cách phân loại, rồi sau đó chôn lấp hoặc đốt nhưng đây chỉ là giải pháp tình thế tạm thời. Còn về lâu dài, huyện và các ngành chức năng của tỉnh cần sớm đầu tư xây dựng bãi tập kết, xử lý rác thải tập trung theo đúng tiêu chuẩn để đáp ứng nhu cầu thực tế hiện nay”, ông Châu nêu ý kiến.
VĂN LỰC