Phù Cát: Hỗ trợ hộ nghèo 15 triệu đồng/hộ xây, sửa nhà ở xuống cấp
(BĐ) - Thông tin từ Phòng Kinh tế - Hạ tầng huyện Phù Cát, UBND huyện đã xuất Quỹ Vì người nghèo huyện hỗ trợ 15 triệu đồng/hộ cho 91 hộ thuộc diện được hỗ trợ nhà ở theo Quyết định 33/2015/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ. Tổng kinh phí hỗ trợ là 1,365 tỉ đồng. Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện đã chuyển kinh phí về cho các xã để thực hiện chi cho các hộ đã hoàn tất xây dựng nhà.
Theo khảo sát, đến giữa tháng 9.2016, huyện Phù Cát có 6 hộ thuộc diện này hoàn tất xây dựng nhà mới; 42 hộ đang triển khai xây mới và 2 hộ đã triển khai sửa chữa, nâng cấp. Trong tháng 9.2016, Phòng Kinh tế - Hạ tầng đã phối hợp với Phòng LĐ-TB&XH, Ủy ban MTTQ Việt Nam và Ngân hàng CSXH huyện hướng dẫn các xã thực hiện chính sách hỗ trợ xây dựng nhà ở, đôn đốc các hộ dân còn lại triển khai xây, sửa nhà trong năm 2016.
Được biết, theo Quyết định 33/2015/QĐ-TTg quy định về chính sách hỗ trợ nhà ở đối với hộ nghèo (theo chuẩn nghèo giai đoạn 2011-2015), Nhà nước sẽ hỗ trợ theo phương thức cho vay vốn để xây dựng mới, sửa chữa nhà ở với lãi suất ưu đãi, cộng đồng giúp đỡ, hộ gia đình tự tổ chức xây dựng. Mức vay tối đa là 25 triệu đồng/hộ từ Ngân hàng CSXH; lãi suất 3%/năm; thời hạn vay là 15 năm, trong đó thời gian ân hạn là 5 năm.
NGUYỄN MUỘI