Ngành Y tế tỉnh có thêm 50 bác sĩ mới
(BĐ) - Theo thông tin từ Sở Y tế, từ đầu năm 2016 đến nay, ngành Y tế tỉnh đã tiếp nhận 50 bác sĩ mới. Giám đốc Sở Y tế Lê Quang Hùng cho rằng, đây thật sự là bước “đột phá” của ngành, góp phần khắc phục tình trạng thiếu bác sĩ tại các cơ sở khám chữa bệnh. Có được kết quả này là do tỉnh đã triển khai chính sách thu hút và ưu đãi đối với bác sĩ, dược sĩ đại học giai đoạn 2016 - 2021 được UBND tỉnh phê duyệt tại Quyết định số 34/2015/QĐ-UBND ngày 1.1.2015.
Nguồn nhân lực được bổ sung giúp các cơ sở khám chữa bệnh nâng cao chất lượng hoạt động.
Được biết, tổng nhân lực y tế toàn ngành hiện là 6.128 người (chỉ tính số biên chế và hợp đồng định biên). Trong đó, có 812 bác sĩ, 66 dược sĩ đại học.
NGUYỄN VĂN TRANG