BAN QUẢN LÝ DỰ ÁN CẠNH TRANH NÔNG NGHIỆP TỈNH:
Bàn giao công trình đường giao thông khu sản xuất lúa Thái lai
(BĐ) - Ngày 12.7, tại xã Hoài Xuân (Hoài Nhơn), Ban quản lý dự án cạnh tranh nông nghiệp tỉnh đã tiến hành nghiệm thu, bàn giao công trình nâng cấp, cải tạo đường giao thông khu sản xuất lúa Thái lai cho chính quyền xã Hoài Xuân quản lý, sử dụng. Đây là một trong những hoạt động của Dự án cạnh tranh nông nghiệp do Ngân hàng thế giới (WB) tài trợ.
Công trình nâng cấp, cải tạo đường giao thông khu sản xuất lúa Thái lai là đường giao thông loại B do Doanh nghiệp tư nhân Đô Thành thực hiện từ năm 2012, gồm có 2 tuyến: tuyến 1 dài trên 1 km và tuyến 2 dài 1,468 km; nền đường rộng 4 m, mặt đường rộng 3 m được bê tông xi măng. Trên 2 tuyến đường được xây dựng 25 cống tiêu thoát nước các loại bằng bê tông cốt thép và bê tông xi măng. Tổng vốn đầu tư thực hiện công trình trên 4,58 tỉ đồng, trong đó WB hỗ trợ hơn 4,192 tỉ đồng và vốn đối ứng của địa phương trên 388 triệu đồng.
Công trình hoàn thành đưa vào sử dụng phục vụ giao thông đi lại và hoạt động sản xuất 260 ha lúa của 1.079 hộ dân ở xã Hoài Xuân, góp phần nâng cao đời sống nhân dân trong vùng dự án nói riêng và tạo cơ hội cho phát triển kinh tế, xã hội của xã Hoài Xuân và các vùng phụ cận nói chung.
MINH HẰNG