Bình Định sẽ chịu ảnh hưởng từ 1-2 cơn bão hoặc áp thấp nhiệt đới
(BĐ) - Theo dự báo của Trung tâm Khí tượng thủy văn Bình Định, trong mùa mưa, bão năm 2013, do ảnh hưởng của biến đổi khí hậu, sẽ có từ 11-13 cơn bão và áp thấp nhiệt đới hoạt động trên biển Đông; trong đó, ảnh hưởng trực tiếp đến đất liền nước ta từ 5-6 cơn, tỉnh Bình Định sẽ chịu ảnh hưởng trực tiếp hoặc gián tiếp từ 1-2 cơn.
Bên cạnh đó, mùa mưa lũ năm 2013, tại tỉnh ta khả năng lượng mưa sẽ xảy ra ở mức xấp xỉ đến cao hơn một ít so với trung bình nhiều năm (tại vùng đồng bằng phía Nam tỉnh, lượng mưa dao động từ 1.200 - 1.500mm, các vùng núi và phía Bắc từ 1.600 - 2.200mm). Các đợt mưa lớn, diện rộng tập trung chủ yếu vào tháng 10 và 11. Từ đầu năm đến nay, số cơn bão và áp thấp nhiệt đới xuất hiện rất sớm trên biển Đông, dự báo tình hình thời tiết, thủy văn sẽ diễn biến phức tạp trong mùa mưa lũ.
Để chủ động phòng tránh bão, lũ an toàn, hiệu quả, các sở, ngành chức năng và chính quyền địa phương trong tỉnh cần chủ động triển khai các phương án phòng chống lụt bão, tìm kiếm cứu nạn trên biển, bảo vệ an toàn tính mạng và tài sản cho nhân dân.
NGUYỄN HÂN