Tặng giấy khen cho các tập thể, cá nhân của BVĐK tỉnh có thành tích đột xuất
(BĐ) - Ngày 12.10, Giám đốc Sở Y tế Lê Quang Hùng đã ký quyết định tặng Giấy khen của Sở cho 2 tập thể và 2 cá nhân thuộc BVĐK tỉnh vì có thành tích đột xuất trong phẫu thuật, cấp cứu thành công người bệnh bị vết thương do dao đâm tâm thất trái, thủng buồng tim. 2 tập thể được khen thưởng là khoa Phẫu thuật - Gây mê hồi sức, khoa Ngoại Tổng hợp; 2 cá nhân là ông Nguyễn Văn Huấn - Trưởng khoa Phẫu thuật - Gây mê hồi sức và ông Trần Thanh Hùng - bác sĩ của khoa Ngoại Tổng hợp.
Bệnh nhân Lợi trong thời gian điều trị tại khoa Phẫu thuật - Gây mê hồi sức.
Như Báo Bình Định đã thông tin, chiều 21.8, khoa Phẫu thuật - Gây mê hồi sức tiếp nhận bệnh nhân Võ Tấn Lợi (18 tuổi, ở phường Quang Trung, TP Quy Nhơn) trong tình trạng lơ mơ, da niêm mạc trắng bệch, mạch nhanh, huyết áp tụt, suy hô hấp, suy tuần hoàn. Trên ngực trái có vết thương gian sườn IV-V, kích thước 2x2cm, chẩn đoán vết đâm thủng tim, nguy cơ tử vong rất cao.
Đáng chú ý, lúc bệnh nhân vào viện không có người nhà theo cùng. Bác sĩ Nguyễn Văn Huấn đã quyết định ký giấy bảo lãnh phẫu thuật. Ê-kip phẫu thuật của khoa Ngoại Tổng hợp do bác sĩ Trần Thanh Hùng phụ trách và ê-kip gây mê do bác sĩ Huấn phụ trách đã tiến hành ngay ca phẫu thuật. Các bác sĩ đã mở ngực, lấy máu, khâu thất trái, sau đó đóng ngực. Ca phẫu thuật kéo dài trong 2 giờ, bệnh nhân được truyền 1,5l máu; kịp thời giúp bệnh nhân qua cơn nguy kịch.
NGUYỄN VĂN TRANG