Góp ý dự thảo Luật trợ giúp pháp lý
(BĐ) - Sáng 13.10, Đoàn Đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh đã tổ chức Hội nghị góp ý dự thảo Luật trợ giúp pháp lý (TGPL). Bà Lý Tiết Hạnh - Phó trưởng đoàn ĐBQH tỉnh chủ trì hội nghị.
Luật Trợ giúp pháp lý (sửa đổi) gồm 8 chương, 49 điều với những nội dung cơ bản về xã hội hóa hoạt động TGPL, tổ chức thực hiện TGPL, đối tượng được TGPL, lĩnh vực pháp luật được TGPL, hình thức TGPL... Tại hội nghị, nhiều đại biểu băn khoăn về những nội dung sửa đổi trong Luật chưa gắn với thực tiễn nhất là về đối tượng được TGPL theo dự thảo đã bó buộc phạm vi, đối tượng được TGPL; công tác tổ chức thực hiện TGPL, điều kiện người thực hiện TGPL, việc cấp thẻ Trợ giúp viên pháp lý cũng chưa phù hợp...
Quang cảnh hội nghị
Theo đó dự thảo Luật TGPL cần sửa đổi, bổ sung một số nội dung: Cần mở rộng đối tượng thực hiện TGPL là trẻ em, người nhiễm HIV, nhóm người yếu thế... Mở rộng chủ thể thực hiện TGPL và xác định vị trí làm việc cụ thể của các trợ giúp viên pháp lý. Về hệ thống tổ chức TGPL không nên phân biệt tổ chức thực hiện TGPL và tổ chức tham gia TGPL. Ngoài ra, một số đại biểu cho rằng nên duy trì hệ thống tổ chức TGPL như hiện nay sẽ đảm bảo tính kế thừa mà không cần có sự chuyển giao trụ sở, con người, phù hợp với quy định phân cấp cho địa phương, thu hút được nguồn lực ở địa phương cho hoạt động TGPL.
Đoàn ĐBQH tỉnh đã ghi nhận những ý kiến tại hội thảo và sẽ tổng hợp chuyển đến kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XIV sắp tới.
K.ANH