Hoài Ân: Sum suê những vườn cây ăn trái
Dựa vào điều kiện đất đai màu mỡ, khí hậu ôn hòa, ngoài cây tiêu, nhiều hộ gia đình ở Hoài Ân đang đẩy mạnh phát triển kinh tế vườn, trồng cây ăn trái theo hướng thâm canh, góp phần nâng cao thu nhập và đa dạng hóa các loại cây trồng tại địa phương.
Ông Hà Văn Xưa bên vườn chôm chôm sum suê của mình.
1.
Ngang qua các xã Ân Tín, Ân Thạnh, Ân Hảo Đông, Ân Nghĩa, chúng tôi không khỏi ngạc nhiên khi được tận mắt những vườn cây ăn trái, với bưởi da xanh, chôm chôm, đu đủ, dừa xiêm… sum suê nằm san sát nhau.
Trên con đường đất ngoằn ngoèo đang đổ bê tông dở dang, hai bên là những rừng keo bạt ngàn, chúng tôi tìm đến nhà của ông Hà Văn Xưa, 72 tuổi, ở xã Ân Tín, người có trên 20 năm gắn bó với nghề trồng cây ăn trái. Thấy có khách đến, ông Xưa hỏi: “Đường đi có khó lắm không nhà báo? Tôi mới bỏ 20 triệu đồng làm đường bê tông đến thẳng vườn để xe thương lái vào chở trái cây cho dễ. Hôm nay trời mưa nên thợ nghỉ, chứ không chắc là xong rồi”.
Ngồi trò chuyện với ông Xưa trong nhà, đã nghe thoang thoảng hương sầu riêng chín, hương bưởi... Ông Xưa đưa khách ra dạo vườn, giới thiệu, này sầu riêng trĩu quả, kia chôm chôm chín đỏ treo ngang đầu mời gọi.
Ông Xưa kể, ông bắt đầu nghề trồng cây ăn trái từ năm 1994. Ban đầu ông trồng 1 ha xoài và táo nhưng không hiệu quả nên chuyển sang trồng chôm chôm, bưởi da xanh, sầu riêng, dừa xiêm thì thấy các loại cây ăn quả này rất hợp với thổ nhưỡng địa phương, phát triển tốt. Riêng bưởi da xanh nếu chăm sóc tốt thì hơn 2 năm đã ra trái chiến; từ năm thứ 3 trở đi cho trái ổn định, mùa sau sai hơn mùa trước. “Bất kể nuôi con gì hoặc trồng cây gì cũng vậy, nếu không vượt qua những khó khăn, trắc trở ban đầu hay tận tâm, tận lực với nó thì không thể thành công được. Ví như vườn bưởi của tôi hiện cho thu nhập khoảng 20 triệu đồng/năm, với giá bán sỉ ổn định 25.000- 30.000 đồng/kg. Ngoài ra, với 80 cây dừa xiêm, 80 cây chôm chôm và sầu riêng, mỗi năm tôi lãi trên 100 triệu đồng”, ông Xưa chia sẻ.
Cũng như gia đình ông Xưa, 100 cây bưởi da xanh đang vào độ sung sức ra trái là nguồn thu chính của gia đình ông Tăng Doãn Kích, 70 tuổi, ở xã Ân Thạnh. Ông Kích kể: “Mới đưa về Hoài Ân thời gian gần đây, nhưng cây bưởi da xanh đã phát triển và cho hiệu quả kinh tế khá cao, mỗi cây có thể cho thu nhập vài triệu đồng/năm là bình thường”.
2.
Cũng bắt đầu và thất bại với nhiều loại cây ăn trái lâu năm, đến nay ông Võ Văn Dung, 52 tuổi, ở xã Ân Tín cũng đã tìm ra loại cây phù hợp. Đó là cây dừa xiêm xanh. Ông Dung cho biết: “Trồng dừa xiêm xanh ít tốn công chăm bón mà lại cho hiệu quả cao. Dừa trồng khoảng 2 năm rưỡi thì cho trái, 4 năm thì ra trái ổn định. Đây là loại dừa nước ngọt, cơm mỏng và thơm, nên bán được giá”.
Hiện nay, trên diện tích 3.500 m2, ông Dung có 100 gốc dừa xiêm xanh, trong đó 40 cây đang cho trái ổn định. Ông Dung làm một phép tính, trung bình mỗi cây dừa cho khoảng 400 trái/năm, nếu ra nhiều vào vụ mùa, từ tháng 11 đến tháng 4, thì sẽ trúng lớn, vì ngược với vụ dừa ở Bến Tre.
Tính ra, từ cây dừa xiêm xanh, mỗi năm ông Dung có thu nhập gần 100 triệu đồng, cao hơn nhiều so với các loại cây trồng khác. Ngoài ra, ông Dung còn có nguồn thu hơn chục triệu đồng từ các loại cây dưới tán dừa như: dâu da, chanh, sả, ngò tàu, rau má, cỏ voi.
3.
Theo Trạm Khuyến nông huyện Hoài Ân, huyện có trên 3.600 ha đất trồng cây lâu năm, trong đó đất trồng cây ăn quả khoảng 1.330 ha. Các loại cây ăn quả lâu năm được trồng nhiều là dừa xiêm, bưởi da xanh, chôm chôm, bơ sáp, cam, chanh. Hiện nay, Phòng NN&PTNT và Trạm Khuyến nông huyện đang lập dự án Hỗ trợ phát triển cây bưởi da xanh, bơ sáp và cây chè trên địa bàn huyện giai đoạn 2016 - 2020. Trong đó, huyện sẽ tạo mọi điều kiện ban đầu cho bà con nông dân về giống (hỗ trợ 100%), phân bón, nước tưới (hỗ trợ 50% chi phí khoan giếng), kỹ thuật chăm sóc, phòng trừ sâu bệnh, thu hái sản phẩm. Huyện cũng sẽ xây dựng đội ngũ cán bộ khuyến nông xã chuyên sâu về cây ăn trái để trực tiếp hướng dẫn cho bà con.
Ông Tăng Văn Trương, Trưởng Trạm Khuyến nông huyện Hoài Ân, cho biết: “Từ cải tạo vườn tạp là chính, đến nay rất nhiều hộ nông dân ở Hoài Ân đã mạnh dạn đầu tư thâm canh các loại cây ăn trái, mang lại hiệu quả cao, qua đó nâng cao thu nhập cho người dân, đẩy nhanh tiến độ xây dựng nông thôn mới trên địa bàn”.
NGUYỄN HỒNG PHÚC