Cựu quân nhân chí thú làm ăn, vươn lên thoát nghèo
Ðó là trường hợp cựu quân nhân Châu Văn An (54 tuổi, ở thôn Tịnh Bình, xã Nhơn Hạnh, TX An Nhơn). Từ một hộ nghèo, nhờ chí thú làm ăn, lại được Ban CHQS TX An Nhơn và chính quyền địa phương giúp đỡ, ông An đã vươn lên thoát nghèo.
Thượng tá Nguyễn Xuân Sơn tặng quà chúc mừng ông Châu Văn An đã thoát nghèo.
Năm 1984, ông Châu Văn An lên đường nhập ngũ và được biên chế về Sư đoàn Bộ binh 2; sau đó, được đưa sang làm nhiệm vụ tại chiến trường Campuchia từ năm 1985-1987. Cuối năm 1987, ông An xuất ngũ, trở về địa phương lập gia đình và có ba người con. Lúc đầu, cuộc sống gia đình gặp khó khăn, nhưng nhờ chí thú làm ăn nên cuộc sống gia đình của ông dần ổn định.
Nhưng rồi tai họa ập đến. Năm 2009, vợ ông bị ung thư dạ dày. Để chữa chạy cho vợ, ông An phải bán đi tất cả tài sản trong nhà, rồi vay mượn thêm của người thân. Năm 2011, vợ qua đời, để lại cho ông An 3 đứa con thơ cùng món nợ khá lớn. Vậy là gia đình ông rơi xuống hộ nghèo.
Đầu năm 2012, Ban CHQS TX An Nhơn quyết định hỗ trợ gia đình ông An 15 triệu đồng mua một con bò cái về nuôi; đồng thời, đứng ra tín chấp để ông vay vốn từ ngân hàng Chính sách xã hội 30 triệu đồng đầu tư nuôi gà, lên Gia Lai thuê đất trồng mì. Ban CHQS TX An Nhơn còn cử cán bộ thường xuyên theo dõi, động viên, giúp đỡ ông An trong quá trình làm kinh tế.
Từ con bò giống ban đầu đẻ được 3 con bò con, ông An bán 2 con bò con để có tiền lo cho các con ăn học và giữ lại 1 bò con giống để tiếp tục nhân rộng đàn bò của gia đình. Ngoài ra, ông còn làm thêm 6 sào ruộng, trồng mai cảnh để bán, lúc rảnh đi làm thợ hồ để có thêm thu nhập. Sau một thời gian chí thú làm ăn, năm 2015, ông An thoát được nghèo và trả xong nợ vay ngân hàng. Cuộc sống dần ổn định, ông An cho các con đi học trở lại sau một thời gian bị gián đoạn. Hiện người con lớn của ông An đang học cao đẳng, con giữa học trung cấp, còn con út đang học lớp 11.
Giữa tháng 10.2016, Ban CHQS TX An Nhơn cùng chính quyền địa phương đã đến thăm, tặng quà và chúc mừng ông An thoát được nghèo. Ông An xúc động: “Nếu không có sự giúp đỡ kịp thời của Ban CHQS TX An Nhơn và chính quyền địa phương, gia đình tôi chưa biết khi nào thoát được nghèo”.
Theo ông Huỳnh Văn Liền, Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy xã Nhơn Hạnh, việc Ban CHQS TX An Nhơn giúp cho ông An vươn lên thoát nghèo đã góp phần giảm thêm một hộ nghèo trên địa bàn xã. Mong rằng, thời gian tới, đơn vị sẽ tiếp tục hỗ trợ, giúp đỡ để các hộ dân nghèo khác trên địa bàn xã thoát nghèo bền vững.
Thượng tá Nguyễn Xuân Sơn, Chính trị viên Ban CHQS TX An Nhơn, cho biết: “Mục tiêu của đơn vị khi lựa chọn hỗ trợ, giúp đỡ hộ nghèo là giúp đến khi họ tự thoát được nghèo thì mới dừng lại và gia đình anh Châu Văn An là một trường hợp như vậy”.
NGUYỄN PHÚC