Xã An Vinh (An Lão):
Lo ngại chủ rừng dùng thuốc chống mối ảnh hưởng đến nguồn nước
Theo phản ánh của cử tri xã An Vinh (huyện An Lão), gần đây, Ban quản lý Rừng phòng hộ An Lão đã sử dụng thuốc bảo vệ thực vật có nhãn hiệu VIPESCO, VINETOX5GR phòng trừ mối phá hại các loại cây sao đen, keo lai - giống cây được trồng chủ yếu ở rừng phòng hộ của xã này. Tuy nhiên, đây là 2 loại thuốc có hàm lượng độc tố cao, đặc biệt nguy hiểm đến môi trường, trong khi An Vinh là xã nằm trên đầu nguồn sông An Lão, có nhiều sông suối tự nhiên. Hầu hết người dân cũng như gia súc đều sử dụng nguồn nước tự nhiên này trong sinh hoạt, ăn uống.
Trong tháng 10.2016, ông Đinh Trung Sơn (ở thôn 5, xã An Vinh), phát hiện con trâu của gia đình bị chết, nghi là do ăn trúng vỏ bì đựng thuốc diệt mối. Trước đó, tại xã An Vinh, cũng đã xảy ra một số trường hợp trâu bò chết nhưng không tìm ra nguyên do, khiến người dân bất an.
Trước tình hình này, ông Đinh Văn Cung, Chủ tịch UBND xã An Vinh, đã làm văn bản gửi HĐND, UBND huyện An Lão đề nghị can thiệp ngay, để người dân yên tâm.
HOÀNG NAM QUỐC