Thoát nghèo từ sản xuất cây giống lâm nghiệp
Trước đây, gia đình anh Nguyễn Văn Hùng, 46 tuổi, ở thôn Phú Hữu, xã Ân Tường Tây, huyện Hoài Ân, rất khó khăn bởi làm 4 sào ruộng không đủ ăn. Để thoát nghèo, anh đã tìm đến cơ sở ươm cây giống của anh Nguyễn Văn Tiến ở thôn Kim Sơn, xã Ân Nghĩa, vừa làm công, vừa học hỏi kỹ thuật ươm giống. Được sự giúp đỡ tận tình của anh Tiến, anh Hùng đã nắm bắt được kỹ thuật ươm, ghép cây.
Năm 2009, anh vay vốn từ Ngân hàng NN-PTNT huyện và vay mượn thêm được 80 triệu đồng, thuê 1,2 ha đất tại thôn Xuân Sơn, xã Ân Hữu để ươm giống keo lai. Nhờ thực hiện đúng quy trình kỹ thuật, lắp đặt hệ thống máy phun tưới tự động, cây con sinh trưởng, phát triển tốt, tỉ lệ cây sống sau khi trồng đạt từ 90-95%.
Anh Hùng cho biết: Mỗi năm anh xuất bán khoảng 1,5 triệu cây giống keo lai, trừ chi phí còn lãi từ 140-150 triệu đồng. Vườn ươm của anh đã tạo việc làm cho một số lao động tại địa phương với thu nhập 3,6 triệu đồng/người/tháng. Nhờ chọn đúng nghề, đi đúng hướng, chịu khó tìm tòi học hỏi… gia đình anh đã thoát nghèo, vươn lên khấm khá. Do nhu cầu cây giống ngày càng tăng cao, anh đã thuê 3 sào đất ở thôn Vĩnh Hòa, xã Ân Đức để lập vườn ươm thứ 2. Hiện nay, tại vườn ươm mới, anh đã ươm được 500 ngàn cây giống keo lai, sẽ xuất bán vào vụ trồng rừng Thu-Đông 2013.
VÕ GẶP