Kỷ niệm 80 năm Ngày thành lập Chi bộ Hồng Lĩnh
(BĐ) - Sáng 20.10, tại xã Nhơn Mỹ, Ban Chấp hành Đảng bộ thị xã An Nhơn long trọng tổ chức lễ kỷ niệm 80 năm Ngày thành lập Chi bộ Hồng Lĩnh (20.10.1936 - 20.10.2016), nhằm ôn lại truyền thống chiến đấu, trưởng thành của chi bộ Đảng đầu tiên ở khu vực An Nhơn, Tây Sơn, Phù Cát - là tổ chức tiền thân của Đảng bộ An Nhơn ngày nay. Đến dự lễ có các đồng chí: Nguyễn Thanh Tùng, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Hồ Quốc Dũng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy; các đồng chí nguyên là lãnh đạo tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành và đông đảo cán bộ, đảng viên, nhân dân thị xã An Nhơn.
Quang cảnh lễ kỷ niệm.
Đồng chí Đoàn Văn Phi, Bí thư Thị ủy An Nhơn đã đọc diễn ôn lại truyền thống 80 năm Ngày thành lập chi bộ Hồng Lĩnh, tiền thân của Đảng bộ An Nhơn. Diễn văn nhấn mạnh, Chi bộ Hồng Lĩnh được đồng chí Huỳnh Đăng Thơ chính thức thành lập vào ngày 20.10.1936 tại thôn Đại An, xã Nhơn Mỹ. Lúc đầu chi bộ có 7 đồng chí do đồng chí Nguyễn Mân làm Bí thư chi bộ, đồng chí Nguyễn Thành Mẫn làm Phó Bí thư chi bộ. Đến năm 1938, chi bộ đã có trên 30 đồng chí. Từ những hạt giống đỏ được nhân mầm, nhen nhóm ngọn lửa cách mạng, lan tỏa ra cả huyện An Nhơn và huyện Tây Sơn, Phù Cát. Cũng từ đây, Chi bộ Hồng Lĩnh là hạt nhân cách mạng trong thời kỳ tiền khởi chỉ đạo chuẩn bị cướp chính quyền trong Cách mạng Tháng Tám - 1945 thành công…
Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng phát biểu.
Tại lễ kỷ niệm, đồng chí Trần Di, cán bộ lão thành cách mạng, đảng viên Chi bộ Hồng Lĩnh đã phát biểu ôn lại truyền thống đầy gian khổ và tự hào của 80 năm Ngày thành lập Ngày thành lập Chi bộ Hồng Lĩnh.
Đại diện cán bộ lão thành cách mạng Trần Di phát biểu.
Phát biểu tại lễ kỷ niệm, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng, nhấn mạnh với truyền thống cách mạng của quê hương anh hùng và những kinh nghiệm lãnh đạo của Đảng bộ trong 80 năm qua, tôi tin tưởng rằng, Đảng bộ và nhân dân thị xã An Nhơn sẽ vượt qua khó khăn, thách thức, lãnh đạo thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội Đảng bộ thị xã lần thứ XXIII, Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX và Nghị quyết Đại hội lần thứ XII của Đảng, xây dựng thị xã An Nhơn ngày càng giàu đẹp, văn minh.
Bí thư Thị ủy An Nhơn tặng hoa chúc mừng.
Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng đã tặng cho Ban Chấp hành Đảng bộ thị xã An Nhơn bức trướng Đảng bộ, chính quyền và nhân dân thị xã An Nhơn “Phát huy truyền thống quê hương anh hùng; đoàn kết, sáng tạo, khơi dậy mọi nguồn lực xây dựng thị xã An Nhơn trở thành thành phố giàu đẹp, hiện đại, văn minh”.
Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng tặng hoa chúc mừng lãnh đạo TX An Nhơn nhân dịp 80 năm Ngày thành lập Chi bộ Hồng Lĩnh.
Đại diện các thế hệ đảng viên và đoàn viên - thanh niên, Bí thư Thị đoàn An Nhơn Mai Xuân Tiến đã phát biểu,hứa quyết tâm tiếp tục phát huy truyền thống 80 năm Ngày thành lập Chi bộ Hồng Lĩnh, ra sức học tập, làm việc để xây dựng quê hương, đất nước ngày càng giàu mạnh.
Lãnh đạo tỉnh và thị xã An Nhơn dâng hoa.
Sau Lễ kỷ niệm, các đại biểu và nhân dân địa phương đã thành kính dâng hoa, dâng hương tưởng niệm các bậc đảng viên tiền bối, những người đã có công lao với sự nghiệp xây dựng Đảng bộ thị xã An Nhơn nói riêng, Đảng bộ tỉnh nói chung và lãnh đạo sự nghiệp cách mạng của tỉnh trong giai đoạn đầu, mở ra một thời kỳ mới trong cuộc đấu tranh giải phóng dân tộc.
Lãnh đạo tỉnh và thị xã An Nhơn dâng hương.
Cán bộ và nhân dân tham quan khu trưng bày chi bộ Hồng Lĩnh
Tin: NGUYỄN PHÚC
Ảnh: VĂN LƯU