Lợi dụng cải tạo đồng ruộng, lấy đất bán cho các lò gạch ngói
(BĐ) - Chiều 21.10, ông Nguyễn Văn Dũng, Chủ tịch UBND huyện Phù Mỹ xác nhận đã ký văn bản khẩn chỉ đạo Chủ tịch UBND xã Mỹ Hiệp dừng ngay việc cải tạo và lấy đất nông nghiệp trên địa bàn xã để bán cho các lò gạch ngói cho đến khi có ý kiến tiếp theo của Chủ tịch UBND huyện; đồng thời giao cho Thanh tra huyện chủ trì, phối hợp với các ngành liên quan tham mưu cho UBND huyện lập đoàn kiểm tra, tiến hành kiểm tra việc thực hiện chủ trương, quy trình, phương án cải tạo đồng ruộng tại xã Mỹ Hiệp; giao Phòng Tài nguyên môi trường kiểm tra tình hình việc lợi dụng cải tạo đồng ruộng tại một số xã lân cận để các doanh nghiệp lấy đất sản xuất nông nghiệp trái phép bán ra ngoài địa phương.
Theo ông Dũng, thời gian qua UBND huyện có cho chủ trương UBND xã Mỹ Hiệp cải tạo đồng ruộng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp theo chủ trương của tỉnh. Tuy nhiên, qua theo dõi và kiểm tra kết quả thực hiện vấn đề cải tạo đồng ruộng này, một số doanh nghiệp lợi dụng việc cải tạo lấy đất dưới tầng mặt ruộng đã sản xuất bán cho các lò gạch ngói trong và ngoài huyện, gây nghiêm trọng trong việc quản lý tài nguyên đất trên địa bàn. “Trong các địa phương có hiện tượng lợi dụng cải tạo đồng ruộng, lấy khối lượng lớn đất bán cho các lò gạch là xã Mỹ Hiệp, còn xã Mỹ Quang và xã Mỹ Tài đã ngăn chặn kịp thời. Sau khi kiểm tra có kết quả, huyện sẽ tiến hành xử lí vụ việc”, ông Dũng cho biết.
NGUYỄN PHÚC