Nâng cao năng lực kiểm soát nhiễm khuẩn trong các cơ sở khám chữa bệnh
(BĐ) - Với mục tiêu nâng cao năng lực kiểm soát nhiễm khuẩn (KSNK) trong các cơ sở khám chữa bệnh (KCB) nhằm tăng cường chất lượng KCB, bảo đảm an toàn cho người bệnh, nhân viên y tế và cộng đồng, Sở Y tế đã ban hành Kế hoạch Hành động quốc gia về KSNK trong các cơ sở KCB giai đoạn 2016-2020.
Vệ sinh phòng bệnh tại Bệnh viện Lao và bệnh phổi tỉnh.
Kế hoạch đề ra các định hướng cụ thể: củng cố, kiện toàn hệ thống tổ chức thực hiện công tác KSNK tại các cơ sở KCB; ban hành các quy trình kỹ thuật và các tài liệu chuyên môn về KSNK; tăng cường hoạt động chuyên môn KSNK trong các cơ sở KCB, đẩy mạnh công tác giám sát nhiễm khuẩn bệnh viện và giám sát tuân thủ các quy trình KSNK; tăng cường đào tạo, nghiên cứu khoa học và hợp tác quốc tế về KSNK; tăng cường công tác truyền thông về KSNK; đầu tư nguồn lực, cơ sở hạ tầng, phương tiện, trang thiết bị nhằm đáp ứng yêu cầu KSNK.
Một số chỉ tiêu đáng chú ý của Kế hoạch là: 100% cơ sở KCB thành lập khoa/tổ KSNK; từ năm 2017 trở đi, các bệnh viện xây dựng mới phải bảo đảm tiêu chuẩn thiết kế của Bộ Xây dựng và Bộ Y tế và bảo đảm điều kiện cho công tác phòng ngừa và KSNK; 80% bệnh viện có đơn vị tiệt khuẩn tập trung có cơ sở hạ tầng và hoạt động đúng quy định vào năm 2020…
NGUYỄN VĂN TRANG