BAN VĂN HÓA - XÃ HỘI HÐND TỈNH:
Giám sát tình hình đầu tư, quản lý, sử dụng các cơ sở vui chơi, giải trí
(BĐ) - Sáng 25.10, Đoàn giám sát của Ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh, do bà Huỳnh Thúy Vân, Trưởng ban Ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh, làm Trưởng đoàn, đã làm việc với UBND TP Quy Nhơn về “Tình hình đầu tư, xây dựng, quản lý, sử dụng các cơ sở vui chơi, giải trí của nhân dân; Tình hình quản lí hoạt động quảng cáo, kinh doanh karaoke, quán bar giai đoạn 2011 - 2015”.
Báo cáo đánh giá chung cho thấy, được sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo của Thành ủy, HĐND thành phố; sự phối hợp chặt chẽ giữa UBND TP Quy Nhơn với Sở VH-TT&DL và các sở, ban, ngành liên quan, đã có kết quả đáng kể trong công tác quản lí nhà nước về hoạt động vui chơi, giải trí nói chung, hoạt động kinh doanh karaoke, vũ trường, quán bar nói riêng. Qua đó, giúp hoạt động này ở các địa phương ngày càng đi vào nề nếp, đúng pháp luật, góp phần lành mạnh hóa đời sống văn hóa tinh thần của người dân.
Đoàn giám sát đã ghi nhận thành quả, đồng thời đóng góp ý kiến về những mặt còn tồn tại, hạn chế ở trong lĩnh vực này ở TP Quy Nhơn, như: việc đầu tư, xây dựng các cơ sở vui chơi giải trí còn rất ít; công tác quản lí hoạt động quảng cáo ngoài trời cần có sự phân cấp hợp lí, phối hợp chặt chẽ, hiệu quả hơn về cả nội dung và hình thức quảng cáo. Cần tăng cường kiểm tra, quản lí các hoạt động kinh doanh karaoke, quán bar để phát hiện, xử lí những cơ sở vi phạm, biến tướng tệ nạn xã hội.
HOÀI THU