AN LÃO:
Triển khai Đề án tái cơ cấu ngành nông nghiệp
UBND huyện An Lão vừa triển khai thực hiện Đề án tái cơ cấu ngành nông nghiệp giai đoạn 2016-2021. Mục tiêu của Đề án là phát triển nông nghiệp theo hướng bền vững, không ngừng nâng cao giá trị gia tăng các sản phẩm nông nghiệp; đẩy mạnh ứng dụng công nghệ cao vào sản xuất, liên kết sản xuất - chế biến - tiêu thụ sản phẩm; chuyên môn hóa sản xuất, tạo việc làm ổn định, thúc đẩy sự chuyển dịch và phân công, cơ cấu lại lao động ở nông thôn, góp phần nâng cao năng suất lao động nông nghiệp, nâng cao thu nhập cho nông dân.
Mục tiêu cụ thể là tăng trưởng bình quân giá trị sản xuất ngành nông nghiệp giai đoạn 2016 - 2021 đạt 7,5 - 8%/năm, tỉ trọng giá trị sản xuất nông, lâm nghiệp chiếm 64,7%. Phấn đấu đến năm 2021 giá trị sản xuất nông, lâm, thủy sản đạt 975 tỉ đồng, giá trị sản xuất đạt 65 triệu đồng/ha canh tác/năm. Đến cuối năm 2020 có 2 xã An Hòa và An Tân đạt chuẩn nông thôn mới. Tỉ lệ hộ nghèo hàng năm giảm 5% trở lên. Tỉ lệ dân cư nông thôn được dùng nước sinh hoạt hợp vệ sinh đạt 99%. Có 50% lao động nông thôn được đào tạo, tập huấn nghề và 550 lao động được giải quyết việc làm (trong đó có 50 lao động xuất khẩu).
HOÀNG NAM QUỐC