Tin vắn 28.10
* Ngày 28.10, Sở Nội vụ tổ chức tập huấn nghiệp vụ quản lý nhà nước về thanh niên cho trên 70 cán bộ, công chức liên quan ở các ban Ðảng, đảng ủy khối thuộc Tỉnh ủy; các tổ chức chính trị - xã hội, cơ quan Trung ương đóng trên địa bàn tỉnh; lãnh đạo văn phòng và công chức theo dõi công tác này của các sở, ban, ngành, phòng nội vụ các địa phương. Các học viên được trang bị phương pháp lập kế hoạch, theo dõi, giám sát và báo cáo đánh giá chính sách phát triển thanh niên; hệ thống văn bản chính sách, pháp luật về thanh niên.
NGUYÊN SƯƠNG
* Chiều 28.10, Ban An toàn giao thông (ATGT) tỉnh phối hợp với UBND xã Phước Sơn, huyện Tuy Phước, đã trao tặng 100 áo phao và dụng cụ nổi cho học sinh và người dân có hoàn cảnh khó khăn thường xuyên đi lại bằng đường thủy trên địa bàn xã. Dịp này, Ban ATGT tỉnh còn tặng 20 áo phao, dụng cụ nổi cho 2 chủ đò hay đưa đón học sinh đi học tại xóm Cồn Chim, xã Phước Sơn, huyện Tuy Phước.
K.ANH
* Chiều 28.10, Ðoàn khối Doanh nghiệp tỉnh phối hợp với Công ty Thủy điện An Khê- KaNak, Viễn thông Bình Ðịnh và Chi nhánh Công ty CP Bia Sài Gòn - Miền Trung tại Quy Nhơn đã đến thăm và tặng 100 suất quà (300 ngàn đồng/suất) cho thanh niên công nhân và người dân vùng lũ xã Hải Ninh, huyện Quảng Ninh, tỉnh Quảng Bình. Ngoài ra, đoàn còn đến chia buồn và hỗ trợ 1 triệu đồng cho gia đình chị Ðặng Thị Thu Hương (thị trấn Quán Hàu, huyện Quảng Ninh) - người đột ngột ra đi ngày 20.10 trong chuyến tình nguyện vì đồng bào vùng lũ lụt.
NGUYỄN HỒNG PHÚC
* Ngày 28.10, UBND huyện Vĩnh Thạnh tổ chức Hội nghị triển khai Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật năm 2015 và Nghị định số 34 ngày 28.5.2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật năm 2015. Hội nghị đã thảo luận làm rõ quy trình, thủ tục, trách nhiệm của các cơ quan trong việc xây dựng, ban hành văn bản quy phạm pháp luật; quản lý, khai thác, sử dụng cơ sở dữ liệu quốc gia về pháp luật.
XUÂN DŨNG
* Theo Hạt Kiểm lâm huyện An Lão, từ ngày 23 - 28.10, Hạt đã phối hợp với UBND các xã tổ chức cưỡng chế phá bỏ hơn 54 ha cây trồng trái phép trên diện tích rừng bị xâm hại, gồm: An Hòa (5,7 ha), An Trung (hơn 25,6 ha), An Hưng (23,5 ha). Tổng cộng từ đầu năm đến nay, lực lượng chức năng huyện An Lão đã cưỡng chế, phá bỏ gần 136 ha cây trồng trái phép trên diện tích đất rừng và đất lâm nghiệp do các tổ chức, cá nhân lấn chiếm bất hợp pháp.
HOÀNG NAM QUỐC
* Ðến nay, Ban chỉ huy Phòng chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn 15 xã, phường trên địa bàn TX An Nhơn đã thành lập các đội xung kích cứu nạn, cứu hộ với gần 1.300 người tham gia; trong đó, có hơn 400 đoàn viên, thanh niên và gần 860 dân quân tự vệ. UBND TX An Nhơn cũng đã hiệp đồng với Lữ đoàn Pháo phòng không 573 sẵn sàng huy động lực lượng bộ đội tiếp ứng, giúp địa phương cứu nạn, cứu hộ, đảm bảo an toàn tính mạng của nhân dân trong mùa mưa bão năm 2016.
THANH TRÚC