Tàu SAR 274 đưa thuyền trưởng tàu cá bị ốm nặng trên biển vào bờ cứu chữa
(BĐ) - Lúc 10 giờ sáng 30.10, tàu SAR 274 của Trung tâm phối hợp tìm kiếm cứu nạn hàng hải khu vực II (Danang MRCC) đã cập cảng Hải đoàn biên phòng 48 (phường Hải Cảng, TP Quy Nhơn) an toàn để đưa thuyền trưởng tàu cá QNG 94706-TS bị ốm nặng trên biển vào Bệnh viện đa khoa Bình Định cứu chữa.
Tàu SAR 274 cập bờ đưa bệnh nhân vào đất liền cứu chữa.
Trước đó, sáng 28.10, Danang MRCC nhận được thông tin: Tàu cá QNg 94706-TS trên tàu có thuyền trưởng Trần Ngọc Quân (30 tuổi, ở Quảng Ngãi), bị sốt cao, mê man, mọc mụn nhọt khắp người, khi tàu đang hoạt động ở vị trí tọa độ 14,30 độ vĩ bắc, 116,50 độ kinh đông, cách Quy Nhơn khoảng 440 hải lý, cách Đà Nẵng 510 hải lý.
Ngay sau khi nhận được thông tin, Danang MRCC đã phát thông báo hàng hải cho các phương tiện có khả năng trong khu vực tàu QNg 94706-TS tổ chức hỗ trợ, kết nối với Trung tâm cấp cứu y tế để bác sĩ hướng dẫn sơ cấp cứu cho bệnh nhân, hướng dẫn cho tàu chạy về nơi gần nhất, giữ liên lạc thường xuyên với tàu, đồng thời phối hợp với các cơ quan liên quan tìm mọi biện pháp hỗ trợ bệnh nhân trên tàu cá.
Đến sáng 29.10, tàu QNg 94706-TS báo: Bệnh nhân Trần Ngọc Quân sốt cao, nôn mửa, mê man, đau ở vùng bụng, vùng da bên ngoài lở loét, tàu yêu cầu cứu nạn khẩn cấp.
Chuyển bệnh nhân lên bờ để đưa vào Bệnh viện đa khoa tỉnh Bình Định chữa trị.
Trước tình trạng nguy cấp của nạn nhân, Trung tâm phối hợp Tìm kiếm cứu nạn hàng hải Việt Nam đã điều động tàu SAR 274 đang trực tại Quy Nhơn đi cứu nạn. Tàu SAR 274 rời cầu cảng lúc 9 giờ 25 phút ngày 29.10, cùng đi với tàu có 2 bác sĩ (1 bác sĩ của Bệnh viện đa khoa Bình Định và 1 bác sĩ của Hải đoàn biên phòng 48). Đến 21 giờ 30 phút đêm 29.10, tàu SAR 274 tiếp cận tàu QNg 94706- TS, tiến hành chuyển bệnh nhân Quân sang tàu SAR 274 để bác sĩ sơ cứu và chăm sóc, đồng thời nhanh chóng đưa bệnh nhân vào đất liền cứu chữa.
Tin, ảnh: NGUYỄN PHÚC