CÔNG TY CỔ PHẦN CHẾ BIẾN TINH BỘT SẮN XUẤT KHẨU:
Đã thu mua được 7.000 tấn mì nguyên liệu
(BĐ) - Ông Nguyễn Minh Thắng, Phó phòng Kinh doanh thuộc Công ty cổ phần chế biến tinh bột sắn xuất khẩu Bình Định, cho biết: Để giải quyết hết lượng mì tồn đọng của nông dân, nhất là vào mùa mưa lũ, từ ngày 15.10 đến nay, Công ty đã tổ chức thu mua được hơn 7.000 tấn mì nguyên liệu tại các địa phương trong tỉnh. Hiện mì tươi có hàm lượng tinh bột 30%, được mua với giá 1,42 triệu đồng/tấn; hàm lượng tinh bột 25% từ 1,1 - 1,25 triệu đồng/tấn.
Thời điểm này, mỗi ngày Công ty thu mua bình quân được 350 tấn mì tươi; gồm mua trong tỉnh 200 tấn; mua tại Phú Yên và Gia Lai 150 tấn. Theo kế hoạch, trong vụ sản xuất này, Công ty sẽ mua 120 ngàn tấn mì nguyên liệu, sản xuất 30.000 tấn tinh bột mì xuất khẩu.
NGUYỄN HÂN