CLB 25: Sẵn sàng với hiến máu đột xuất cứu người
Ra đời năm 2011 với nhiệm vụ chính là tuyên truyền, vận động hiến máu cứu người trong cộng đồng thanh niên, sinh viên, sau 5 năm, CLB 25 (thuộc Hội CTÐ tỉnh) đã xây dựng thành công mô hình vận động hiến máu tình nguyện đột xuất cứu người.
Thành viên CLB 25 tham gia hiến máu tình nguyện.
Nhận thức được đội ngũ người trẻ là lực lượng tiên phong trong hoạt động hiến máu cứu người và vận động hiến máu tình nguyện, CLB 25 đã xây dựng mạng lưới thành viên, tình nguyện viên là sinh viên của các trường Đại học, Cao đẳng, Trung học chuyên nghiệp trên địa bàn TP Quy Nhơn. Tổng số tình nguyện viên thời điểm hiện tại hơn 150 người.
Để công tác hiến máu đột xuất cứu người diễn ra thuận lợi, nhanh chóng, CLB đã hình thành một hệ thống danh sách người đăng ký sẵn sàng cho máu tình nguyện và phân loại theo nhóm máu cụ thể. Khi nhận thông tin cần truyền máu toàn phần hoặc truyền tiểu cầu khẩn cấp từ các cơ sở y tế, CLB 25 khẩn trương liên hệ, vận động tình nguyện hiến máu theo đúng yêu cầu, bất kể đêm khuya hay thời tiết khắc nghiệt.
5 năm qua, CLB 25 đã vận động và trực tiếp hiến hơn 2.200 đơn vị máu (trong đó, có 20% hiến tiểu cầu) phục vụ công tác điều trị tại các bệnh viện đóng chân trên địa bàn TP Quy Nhơn như BVĐK tỉnh, Bệnh viện Phong - Da liễu Trung ương Quy Hòa, Bệnh viện Quân y 13... Nhờ sự vận động của CLB, nhiều ca cấp cứu, chữa trị đã kịp thời huy động được số lượng máu đột xuất lớn. Có thể kể đến như trường hợp anh Trần Phước Bảy (tỉnh Gia Lai) bị tai nạn giao thông được CLB vận động 7 đơn vị máu nhóm O, bé Phạm Nhãn Minh Thư (30 tháng tuổi, bị suy tủy, điều trị tại BVĐK tỉnh) được vận động kịp thời 12 đơn vị tiểu cầu nhóm máu B, bé Gia Hân (ở huyện Tuy Phước, điều trị tại Bệnh viện Quân y 13) với 11 đơn vị máu nhóm AB...
Ngoài công tác vận động hiến máu đột xuất cứu người, các thành viên CLB 25 còn tích cực hỗ trợ Trung tâm Huyết học - Truyền máu tỉnh tổ chức các buổi hiến máu tập trung. Đồng thời, CLB cũng tổ chức nhiều hoạt động tình nguyện vì cộng đồng khác như: Tiếp sức mùa thi, tuyên truyền về an toàn giao thông; nhận đỡ đầu cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn học khá, giỏi; trao học bổng cho học sinh nghèo; tổ chức Tết Trung thu cho thiếu nhi; vận chuyển hàng hóa cứu trợ khẩn cấp cho đồng bào vùng lũ...
CLB hiện là thành viên của mạng lưới tình nguyện quốc gia khu vực miền Trung (trực thuộc Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh). Bên cạnh đó, 5 năm liền, CLB được Trung ương Hội CTĐ Việt Nam, Ban Chỉ đạo Quốc gia Vận động hiến máu tình nguyện và UBND tỉnh tặng Bằng khen.
HÀ THANH