Nghiệp đoàn nghề cá Tam Quan Bắc (Hoài Nhơn):
Gắn kết ngư dân vươn khơi, bám biển
Ngày 15.11 tới, Nghiệp đoàn nghề cá (NÐNC) Tam Quan Bắc (huyện Hoài Nhơn) chính thức ra mắt. Ðây là NÐNC đầu tiên của tỉnh Bình Ðịnh được thí điểm thành lập; giúp gắn kết ngư dân vươn khơi, bám biển.
Việc thành lập Nghiệp đoàn nghề cá Tam Quan Bắc sẽ giúp gắn kết ngư dân vươn khơi, bám biển.
- Trong ảnh: Tàu thuyền neo đậu tại Cảng cá Tam Quan Bắc. Ảnh: VĂN LƯU
Xã Tam Quan Bắc hiện có 904 tàu cá với tổng công suất trên 424.800 CV, chiếm trên 37% tổng số tàu cá toàn huyện; trong đó khoảng 80% tàu có công suất từ 90 CV trở lên, chuyên đánh bắt ở các ngư trường Hoàng Sa, Trường Sa… Với đội tàu hùng hậu, cùng hơn 5.000 lao động thường xuyên bám biển, đánh bắt hàng chục ngàn tấn hải sản mỗi năm, Tam Quan Bắc hiện được đánh giá là một trong những địa phương mạnh về kinh tế biển của huyện Hoài Nhơn.
Ngư dân tự nguyện vào nghiệp đoàn
Theo LĐLĐ huyện Hoài Nhơn, đến thời điểm này, xã Tam Quan Bắc đã thành lập được 177 tổ, đội đoàn kết đánh bắt trên biển. Ngư dân tham gia các tổ, đội đã đoàn kết tương trợ nhau lúc khó khăn, hoạn nạn, phối hợp với nhau trong quá trình đánh bắt nhằm giảm chi phí, tăng lợi nhuận… nên mô hình này được nhiều người đánh giá cao. Tuy nhiên, tổ đoàn kết đánh bắt xa bờ vẫn chưa phải là tổ chức có pháp nhân, chưa tập hợp đông đảo ngư dân, người lao động và đại diện, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng cho ngư dân.
Ông Nguyễn Hồng Ngân, Phó Chủ tịch LĐLĐ huyện Hoài Nhơn, cho biết, kết quả khảo sát, nắm bắt tình hình của ngư dân cho thấy, họ đều mong muốn có một tổ chức để đại diện cho họ trong mối quan hệ với các cấp chính quyền, cơ quan chức năng, nhằm hướng dẫn, trợ giúp thủ tục pháp lý, cung cấp thông tin về ngư trường, thị trường, giá cả, phối hợp hỗ trợ rủi ro, tạo điều kiện giúp đỡ nhau trong khai thác khơi xa, góp phần bảo vệ ngư trường, vùng biển thiêng liêng của Tổ quốc. Trên cơ sở đó, LĐLĐ huyện báo cáo Huyện ủy xin chủ trương; đồng thời, chủ động phối hợp với các ngành có liên quan của huyện xây dựng kế hoạch thành lập NĐNC tại xã Tam Quan Bắc.
Theo ông Ngân, chỉ sau 2 tháng tuyên truyền, đã có 135 ngư dân của xã - hầu hết là chủ tàu kiêm thuyền trưởng tàu đánh bắt xa bờ - nộp đơn tự nguyện gia nhập NĐNC. Số ngư dân tham gia vượt gấp 2,5 lần so với mục tiêu ban đầu đặt ra.
Từ nguồn kinh phí hỗ trợ của Tổng LĐLĐ Việt Nam, LĐLĐ tỉnh đã hỗ trợ cho cả năm ngư dân trên địa bàn tỉnh mức thấp nhất 10 triệu đồng và mức cao nhất 200 triệu đồng/người để đóng mới, sửa chữa tàu thuyền và mua ngư lưới cụ.
Ðiểm tựa cho ngư dân ra khơi
Ông Nguyễn Mạnh Hùng, Chủ tịch LĐLĐ tỉnh, khẳng định: NĐNC Tam Quan Bắc tập hợp ngư dân làm việc trên tàu và hoạt động như một tổ chức công đoàn cơ sở, tuyên truyền đường lối, chủ trương, chính sách pháp luật đến tận chủ tàu và người lao động, giúp họ hiểu biết và tự giác chấp hành. Tổ chức công đoàn cơ sở này sẽ gắn kết ngư dân, tạo sức mạnh đoàn kết, liên kết cùng phát triển nghề cá, tương trợ lẫn nhau lúc khó khăn trên biển để làm ăn, đảm bảo an toàn và góp phần bảo vệ chủ quyền biển, đảo của Tổ quốc. Tổ chức này là đại diện hợp pháp cho người lao động nghề cá, chăm lo, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng; đồng thời, giúp họ giải quyết các tranh chấp xảy ra trong quá trình hoạt động đánh bắt...
Ngư dân Bùi Thanh Ninh (thôn Thiện Chánh 1, xã Tam Quan Bắc), đang quản lý tổ đoàn kết khai thác thủy sản trên biển, với 16 tàu cá, trong đó ông đứng tên 10 tàu, tổng cộng 150 lao động, phấn khởi chia sẻ: “Gia nhập NĐNC là mong muốn của những người đi biển. Bởi tham gia nghiệp đoàn sẽ có sự liên kết, đem lại hiệu quả lớn cho ngư dân khi đánh bắt ở các ngư trường. Việc thành lập nghiệp đoàn sẽ giúp ngư dân bỏ thói quen “đèn nhà ai nấy rạng” như trước đây. Bây giờ, ngư dân ra khơi và về theo đoàn, luôn liên lạc với nhau. Bên cạnh đó, nghiệp đoàn sẽ giúp ngư dân hiểu hơn về các quy định, pháp luật liên quan đến các vùng biển để bà con yên tâm bám biển”.
Chủ tàu cá Nguyễn Văn Hào (thôn Thiện Chánh 2, xã Tam Quan Bắc), đang quản lý tổ đoàn kết khai thác thủy sản trên biển với 6 tàu cá, 36 lao động, nhìn nhận: “Tham gia NĐNC, chúng tôi ý thức được trách nhiệm của mình khi hành nghề trên biển, cũng như nhiệm vụ bảo vệ chủ quyền biển đảo của Tổ quốc. Đồng thời, nghiệp đoàn đã có một số cơ chế, chính sách hỗ trợ đoàn viên, tạo động lực lớn động viên anh em tiếp tục đẩy mạnh phát triển kinh tế biển, nâng cao thu nhập cho người lao động”.
Ông Nguyễn Mạnh Hùng cho biết thêm, từ mô hình thí điểm này, thời gian tới LĐLĐ tỉnh sẽ nhân rộng cho các địa phương khác trên địa bàn tỉnh.
NGUYỄN PHÚC