Làng hoa Bình Lâm (Phước Hòa, Tuy Phước):
Tất bật chăm hoa sau lũ
Về làng hoa Bình Lâm (xã Phước Hòa, huyện Tuy Phước) trong những ngày này, nhìn những vườn hoa tươi tốt dọc hai bên đường vào làng, mới thấy hết công sức của bà con tích cực chăm hoa, hạn chế được thiệt hại do đợt mưa lũ xảy ra vào đầu tháng 11 này.
Ông Nguyễn Khoa Tân đang chăm sóc vườn hoa. Ảnh: XUÂN THỨC
Ông Huỳnh Thanh Vương, Phó Chủ tịch UBND xã Phước Hòa, cho biết: Vừa qua, do mưa kéo dài, nhiều diện tích trồng hoa ở Bình Lâm bị ngập, bị hư hỏng chừng 3 - 5% tổng lượng hoa đã trồng. Thiệt hại không nhiều do bà con đã kê cao các chậu hoa, tránh được lũ ngập; một số ít do di chuyển không kịp bị ngập nhưng khi nước rút thì bà con tích cực bơm nước xối hết bùn non đọng trong các chậu nên vớt vát được, chỉ có diện tích trồng dưới đất để lấy hoa cắm bình là bị mất trắng.
Ông Nguyễn Thanh Vân, có thâm niên trồng hoa hơn 10 năm, chia sẻ: Từ 25.7 âm lịch, tui đã xuống giống trồng 750 chậu hoa cúc pha lê và đại đóa, có đường kính chậu từ 0,6 - 1 m và trồng 35 thiên hoa cắm bình. Từ lúc xuống giống, tui liên tục theo dõi thời tiết để chăm hoa. Khi có dự báo lũ về, tui thuê người kê cao, che chắn toàn bộ hoa kiểng nên không thiệt hại gì, chỉ mất 7,5 triệu đồng tiền mua giống hoa cúc trồng để bán cắm bình, đã bị lũ ngâm hư hại hết.
Một người trồng hoa khác, ông Nguyễn Khoa Tân, đang chăm sóc vườn hoa bên sông Cây Me, thổ lộ: Năm nay, ông trồng 800 chậu hoa cúc, tăng 100 chậu so năm ngoái, và trồng 700 chậu hoa cẩm chướng, 200 chậu hoa hồng. “Mình trồng hoa là làm kinh tế, số tiền bỏ ra mua giống, đúc chậu cũng lên đến vài chục triệu đồng nên khâu chăm sóc, né mưa lũ rất cần thiết để tránh bị thiệt hại. Mặc dù nước sông dâng cao, số chậu hoa có bị ngập, nhưng khi lũ xuống, tui đã kịp thời bồi thêm đất đã ủ phân mới nên hoa đủ phân, không bị hư hại, vẫn phát triển xanh tốt” - ông Tân nói.
Riêng vườn hoa hồng 700 chậu của anh Nguyễn Minh Trực bị nước lũ dâng ngập hết. Tuy nhiên, anh Trực cho biết, hoa hồng dễ chăm nên không thiệt hại gì, chỉ cần giá bán sỉ tại vườn như năm ngoái (120 ngàn đồng/chậu) thì vụ hoa Tết sắp tới anh cũng sẽ có thu nhập khá.
Cũng theo ông Huỳnh Thanh Vương, năm nay, hơn 300 hộ trồng hoa ở làng hoa Bình Lâm trồng trên 90.000 chậu, tương đương năm ngoái. Đợt lũ vừa qua chỉ mất điện 2 ngày, sau đó có điện lại, bà con đã biết xử lý, điều tiết sự sinh trưởng của cây hoa theo ánh sáng đèn điện nên bảo đảm hoa sinh trưởng tốt. Hiện nay, đội ngũ khuyến nông của huyện và xã đang hướng dẫn các hộ trồng hoa tích cực chăm sóc để hoa phát triển, nở đúng Tết, bán được giá.
XUÂN THỨC