Gần 90% tổng đàn bò được tiêm phòng lở mồm long móng
(BĐ) - Ông Lê Ngọc Pháp, Chi cục trưởng Chi cục Chăn nuôi - Thú y (thuộc Sở NN&PTNT) cho biết, đợt 2 tiêm vắc-xin phòng chống dịch bệnh lở mồm long móng (LMLM) trên đàn gia súc năm 2016 đã kết thúc. Kết quả, có 258.566 con trâu, bò được tiêm phòng bệnh LMLM, đạt 89,13% so với tổng đàn. Các địa phương có tỉ lệ tiêm phòng cao gồm: Tây Sơn (97,98%), Hoài Nhơn (90,7%), An Lão (90,29%), Vĩnh Thạnh (89,75%)... Bên cạnh đó, lực lượng thú y cũng đã tiêm phòng dịch tả cho 564.976 con heo, đạt tỉ lệ 70,15% tổng đàn; tiêm bổ sung gần 2,8 triệu liều vắc-xin cúm gia cầm cho đàn gà vịt.
Theo đánh giá của Chi cục Chăn nuôi - Thú y, công tác tiêm phòng đợt 2 năm nay được thực hiện nhanh, tỉ lệ gia súc được tiêm phòng và chất lượng tiêm phòng đảm bảo yêu cầu. Hiện bên cạnh việc hướng dẫn người chăn nuôi áp dụng biện pháp bảo vệ đàn gia súc trong mùa mưa lũ, Chi cục tiếp tục triển khai công tác tiêu độc khử trùng chuồng trại, khống chế không để dịch bệnh bùng phát.
N. HÂN