Cán bộ đoàn năng nổ, làm kinh tế giỏi
Không chỉ là Bí thư Chi đoàn năng nổ, nhiệt huyết với công tác Đoàn - Hội, anh Bùi Văn Kiên, 33 tuổi, ở thôn Vĩnh Phụng 1, xã Hoài Xuân (huyện Hoài Nhơn) còn là tấm gương vượt khó tiêu biểu. Anh hiện là chủ cơ sở nhôm sắt được nhiều người biết đến với thu nhập mỗi năm trên 100 triệu đồng.
Không chỉ là cán bộ đoàn năng động, anh Kiên còn được mọi người quý mến bởi tính cần cù, chí thú làm ăn.
Ngày mới nhận nhiệm vụ Bí thư Chi đoàn thôn Vĩnh Phụng 1 (năm 2009), anh Kiên luôn trăn trở với ý nghĩ phải làm thế nào để tổ chức được những hoạt động gắn với quyền và lợi ích của ĐVTN, từ đó lôi cuốn họ đến với tổ chức Đoàn. Vì vậy, các hoạt động chi đoàn do anh Kiên triển khai luôn gắn với sở thích của thanh niên như: sinh hoạt văn hóa văn nghệ, giao lưu thể dục thể thao; tình nguyện ngay tại địa phương; tìm hiểu kiến thức pháp luật theo hình thức sân khấu hóa… Điển hình như trong phong trào xây dựng nông thôn mới, cùng với việc tham gia vận động người dân đóng góp tiền, ĐVTN trong thôn đã nhiệt tình góp ngày công lắp đặt hệ thống đèn chiếu sáng trên hơn 7 km đường trong thôn. Với việc này, Vĩnh Phụng 1 là thôn thứ 2 của xã hoàn thành việc thắp sáng tất cả các tuyến đường trong thôn. Ngoài ra, năm 2012, chi đoàn thôn xin nhận khoán hơn 1 sào ruộng của xã để tổ chức trồng lúa, gây quỹ đến nay được 15 triệu đồng, xoay vòng cho 4 ĐVTN trong thôn vay lúc gặp khó khăn, hoạn nạn hoặc để phát triển kinh tế gia đình.
Không chỉ là cán bộ đoàn năng nổ, nhiệt tình, anh Kiên còn được mọi người quý mến, khâm phục bởi tính cần cù, chí thú làm ăn. Năm 2009, sau thời gian làm ăn xa nhà, anh Kiên trở về cưới vợ và quyết định lập nghiệp tại quê nhà. Có ít vốn và sẵn nghề làm nhôm sắt trong tay, anh vay thêm 20 triệu đồng từ nguồn vốn giải quyết việc làm để mở cơ sở làm nhôm sắt và mua heo giống về chăn nuôi. Tuy ban đầu gặp nhiều khó khăn do ít người biết, nhưng với tay nghề vững cùng với suy nghĩ đặt chất lượng sản phẩm lên hàng đầu, nên khách hàng đến với cơ sở của anh ngày càng nhiều hơn.
Hiện nay, cơ sở làm nhôm sắt của anh Kiên đang hoạt động rất ổn định, cộng với công việc chăn nuôi 20 heo nái và heo thịt, mỗi năm vợ chồng anh có thu nhập trên 100 triệu đồng. “Trong hoạt động Đoàn, Hội hay làm kinh tế mình phải luôn nỗ lực hết sức, làm việc hết mình, như thế mới có thể làm gương cho anh em ở địa phương noi theo được”, anh Kiên chia sẻ.
Anh Nguyễn Anh Hoài, Bí thư Xã đoàn Hoài Xuân, nhận xét: “Với vai trò là Bí thư Chi đoàn thôn, anh Kiên rất nhiệt tình và tâm huyết với công tác Đoàn của địa phương. Từ khi anh làm Bí thư (2009) đến nay, Chi đoàn thôn Vĩnh Phụng 1 năm nào cũng được xếp loại xuất sắc. Không những thế, anh Kiên còn rất năng động trong làm kinh tế, xứng đáng để đoàn viên, thanh niên noi theo”.
NGUYỄN HỒNG PHÚC