XÃ HOÀI ĐỨC:
Xây dựng 4,93 km kênh mương nội đồng
Theo ông Nguyễn Văn Thắm, Phó Chủ tịch UBND xã Hoài Đức (huyện Hoài Nhơn), từ đầu tháng 9.2016 đến nay, được sự hỗ trợ vật tư (xi măng) của tỉnh, địa phương đã tiến hành khởi công xây dựng mới 4,93 km kênh mương nội đồng, điểm xuất phát từ các trạm bơm điện dọc theo bờ Nam sông Lại đi qua địa bàn các thôn Định Bình, Bình Chương và Lại Khánh với tổng vốn đầu tư trên 5 tỉ đồng, trong đó tỉnh hỗ trợ 2,2 tỉ đồng, còn lại ngân sách địa phương và nguồn kinh phí cấp bù thủy lợi của các HTXNN đảm nhận.
Xây dựng kênh mương nội đồng ở Hoài Đức.
Đây là công trình nhằm góp phần hoàn thiện tiêu chí thủy lợi trong Bộ tiêu chí Quốc gia về xây dựng nông thôn mới, cũng như chuẩn bị cho kế hoạch sản xuất vụ Đông Xuân 2016-2017 sắp tới, khắc phục tình trạng thiếu nước tưới trong mùa khô, giúp người dân chủ động nguồn nước tưới để mở rộng diện tích các loại cây trồng khác trên chân đất lúa kém hiệu quả. Dự kiến công trình sẽ hoàn thành, đưa vào sử dụng vào đầu tháng 1.2017.
Tin, ảnh: DIỆP BẢO SƯƠNG