Thị xã An Nhơn:
Tăng cường kiềm chế tai nạn giao thông
Thị xã An Nhơn có 2 tuyến QL 1A và QL 19, tuyến đường phía tây tỉnh và 3 tuyến tỉnh lộ 636A, 636B, 635 đi qua địa bàn, ngoài ra còn có hơn 300 km đường nông thôn đã được bê tông, tạo thuận lợi cho các phương tiện giao thông hoạt động. Tuy nhiên, các tình trạng quá tải trên các tuyến giao thông đã làm cho trật tự ATGT trên địa bàn thị xã ngày một diễn biến phức tạp.
Theo báo cáo của Ban ATGT thị xã An Nhơn, năm 2012, tình hình TNGT trên địa bàn thị xã tăng trên cả 3 mặt: số vụ, số người chết và số người bị thương; so với năm 2011 tăng 13 vụ, 18 người chết và 5 người bị thương. Tuyến đường xảy ra TNGT nhiều nhất vẫn là QL 1A và QL 19; phần lớn nguyên nhân các vụ TNGT là do người tham gia giao thông phóng nhanh, không làm chủ tốc độ, mô tô chở 3, chở 4, tránh vượt sai quy định, không đội mũ bảo hiểm… Đáng lưu ý, đa số các vụ TNGT nghiêm trọng đều xảy ra từ 17 giờ hôm trước đến 5 giờ sáng ngày hôm sau, thời điểm các lực lượng tuần tra kiểm soát giao thông vắng bóng trên đường.
CSGT thị xã An Nhơn lập biên bản xử lý người vi phạm trật tự ATGT. Ảnh: TRIỀU CHÂU
Để giảm thiểu TNGT trong năm 2013, hưởng ứng Năm ATGT 2013, Ban ATGT thị xã An Nhơn đề ra chỉ tiêu phấn đấu giảm TNGT trên địa bàn thị xã xuống mức 5 - 10%. Theo đó, trước mắt Ban ATGT thị xã phối hợp với các ban, ngành, hội, đoàn thể, trường học đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật về trật tự ATGT, Luật Giao thông đường bộ, các văn bản có liên quan, các quy tắc giao thông đến tận thôn xóm, nhất là đối tượng thanh thiếu niên, học sinh, các đối tượng tham gia kinh doanh vận tải, các cơ quan, đơn vị quản lý đội ngũ lái xe, các doanh nghiệp, HTX vận tải.
Ngoài ra, Ban ATGT thị xã triển khai kế hoạch về chỉ đạo ATGT cho các trường học nằm trên 2 tuyến QL, các tuyến tỉnh lộ, để ban giám hiệu các trường học có trách nhiệm phổ biến tuyên truyền các văn bản pháp luật về trật tự ATGT cho giáo viên và học sinh, có biện pháp kiên quyết đối với hình thức vi phạm. CA thị xã cũng sẽ thường xuyên thông báo tình hình vi phạm trật tự ATGT cho các cơ quan, đơn vị, xã, phường có người vi phạm để theo dõi và có biện pháp kiên quyết.
Theo ông Lê Trọng Tùng, Chủ tịch UBND thị xã An Nhơn, Trưởng ban ATGT thị xã, ngoài giáo dục pháp luật cho các tầng lớp nhân dân nâng cao ý thức tham gia bảo đảm trật tự ATGT, CA thị xã tăng cường tuần tra xử lý giao thông bằng hình ảnh, huy động tối đa lực lượng, phương tiện từ huyện đến phường, xã trong tuần tra, kiểm soát; đổi mới phương thức hoạt động, bố trí lực lượng khép kín tuyến, địa bàn; tuần tra vào giờ cao điểm, phát hiện xử lý nghiêm các hành vi vi phạm trật tự ATGT và xem đây là biện pháp hữu hiệu để người tham gia giao thông chấp hành Luật Giao thông đường bộ... CA cũng sẽ tăng cường quản lý hành lang ATGT, không để xảy ra tình trạng lấn chiếm lòng lề đường họp chợ, phơi nông sản. Các ngành chức năng của thị xã và các xã, phường kiểm tra các tuyến đường do thị xã quản lý, khảo sát những nơi hư hỏng để lập phương án duy tu, sửa chữa, bổ sung các biển báo cảnh báo nơi thường xảy ra TNGT…
Một tín hiệu vui, trong quý I năm nay, trên địa bàn thị xã An Nhơn chỉ xảy ra 5 vụ TNGT, làm chết 6 người, so với cùng kỳ năm ngoái đã giảm 10 vụ, 10 người chết. Với những giải pháp tích cực trên, hy vọng TNGT trên địa bàn thị xã từ nay đến cuối năm sẽ giảm mạnh cả về số vụ, số người chết và số người bị thương.
TRIỀU CHÂU