Trường Quân sự Quân đoàn 3:
Nâng cao chất lượng huấn luyện tiểu đội trưởng, khẩu đội trưởng
Giữa tháng 11.2016, Trường Quân sự Quân đoàn 3 (đóng quân ở xã Cát Hanh, huyện Phù Cát) đã hoàn thành khóa đào tạo hạ sĩ quan chỉ huy bộ binh, binh chủng năm 2016. Qua 5 tháng học tập, 100% học viên tốt nghiệp ra trường, trong đó tỉ lệ tốt nghiệp khá, giỏi đạt 85,6% và sẵn sàng nhận nhiệm vụ trên cương vị mới là khẩu đội trưởng, tiểu đội trưởng ở các đơn vị thuộc Quân đoàn.
Khẩu đội pháo phòng không đang huấn luyện.
Thượng tá Nguyễn Văn Nức, Tiểu đoàn trưởng Tiểu đoàn 1, Trường Quân sự Quân đoàn 3, cho biết: “Hàng năm, ngoài nhiệm vụ giáo dục - đào tạo các đối tượng khác thì Tiểu đoàn còn đảm nhận việc đào tạo hạ sĩ quan chỉ huy bộ binh, binh chủng cho các đơn vị của Quân đoàn. Đối tượng được đào tạo để trở thành hạ sĩ quan chỉ huy bộ binh, binh chủng là các chiến sĩ mới nhập ngũ sau khi hoàn thành 3 tháng huấn luyện tân binh được các đơn vị cử về Trường để đào tạo trở thành các khẩu đội trưởng, tiểu đội trưởng. So với mọi năm thì năm nay, số lượng của lớp này tăng gần gấp 3 lần, trong đó quân số là con em trên địa bàn Bình Định chiếm gần 50%”.
Theo đại tá Lê Phùng Điều, Trưởng khoa Giáo viên binh chủng, Trường Quân sự Quân đoàn 3, trước khi bước vào huấn luyện, nhà trường đã xác định tập trung nâng cao chất lượng giáo dục - đào tạo học viên hạ sĩ quan bộ binh, binh chủng theo phương châm “Cơ bản, hệ thống, thống nhất, chuyên sâu” từng chuyên ngành sát với yêu cầu, nhiệm vụ của Quân đoàn; lấy thực hành là chính để học viên nắm chắc nguyên tắc lý luận và vận dụng vào thực tiễn chỉ huy đơn vị, thành thạo động tác, tác phong chỉ huy theo cương vị đào tạo. Bên cạnh đó, nhà trường đã chỉ đạo điều chỉnh, xây dựng chương trình đào tạo cho các đối tượng theo đúng hướng dẫn của cấp trên và tập trung vào nội dung mới cập nhật, nội dung còn thiếu, còn yếu của khóa học trước. Mô hình học cụ, thao trường, bãi tập, phòng học, vật chất huấn luyện đáp ứng đủ về số lượng, cơ bản tốt về chất lượng.
Nhờ được chuẩn bị chu đáo mọi mặt nên chất lượng khóa đào tạo hạ sĩ quan chỉ huy bộ binh, binh chủng năm 2016 của Trường Quân sự Quân đoàn 3 được nâng cao hơn so với các năm trước. Trong đó, môn Chính trị: 100% các nội dung được kiểm tra đạt yêu cầu, trong đó tỉ lệ khá, giỏi từ 75% trở lên; các môn: Quân sự chung, Kỹ thuật chiến đấu bộ binh, Huấn luyện chiến thuật bộ binh, Huấn luyện kỹ thuật binh chủng, Huấn luyện chiến thuật binh chủng, các học viên đều nắm vững yêu cầu của chương trình huấn luyện.
Trung sĩ Nguyễn Hữu Hào (quê ở xã Hoài Thanh, huyện Hoài Nhơn), chiến sĩ Sư đoàn bộ binh 31 (đóng quân ở xã Phước Thành, huyện Tuy Phước), tham gia khóa đào tạo hạ sĩ quan chỉ huy bộ binh, binh chủng tại Trường Quân sự Quân đoàn 3, cho biết: “Người tiểu đội trưởng, khẩu đội trưởng, ngoài chuyên môn giỏi thì cái khó nhất là phải có uy tín trước chiến sĩ. Muốn vậy, cần rèn luyện khẩu khí tốt và thực sự gương mẫu. Do vậy, qua 5 tháng được đào tạo, chúng tôi đã nắm chắc các kiến thức quân sự; có kỹ năng trong công tác quản lý và chỉ huy tiểu, khẩu đội; có khả năng hoạt động độc lập và sẵn sàng về nhận nhiệm vụ mới tại đơn vị mình”.
NGUYỄN PHÚC