Cần quyết liệt hơn trong công tác tuyển quân năm 2017
Triển khai thực hiện công tác tuyển quân năm 2017, các địa phương trong tỉnh đã hoàn tất các khâu, các bước: công tác đăng ký nghĩa vụ quân sự (NVQS) lần đầu, chốt thực lực công dân nam trong độ tuổi sẵn sàng nhập ngũ, sơ tuyển sức khỏe NVQS, xét duyệt chính trị, chính sách; và hiện đang tổ chức khám sức khỏe NVQS.
Thanh niên huyện Hoài Nhơn bước qua Cầu vinh quang trong lễ giao quân năm 2016.
Tính đến nay, toàn tỉnh có 27/159 xã, phường, thị trấn đã thực hiện xong công tác khám sức khỏe NVQS. Tuy nhiên, tỉ lệ thanh niên lên trạm khám khá thấp, chỉ đạt 74,6% (năm 2016 tỉ lệ này là 96,2%), tỉ lệ đủ tiêu chuẩn sức khỏe đạt 25,9% (năm 2016 đạt 32,4%). Nguyên nhân của thực trạng trên là do việc lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy, chính quyền một số địa phương có mặt còn hạn chế; công tác tuyên truyền, giáo dục Luật NVQS chưa thường xuyên; sự phối hợp của các ban, ngành, hội đoàn thể trong việc huy động thanh niên đi khám sức khỏe chưa đồng bộ…
Thiếu tá Nguyễn Xuân Ngọc, Phó Chỉ huy trưởng - Động viên tuyển quân, Ban CHQS huyện Hoài Nhơn, cho biết: Hiện nay huyện Hoài Nhơn đã tổ chức khám sức khỏe cho 6 xã ven biển, tỉ lệ thanh niên lên trạm khám đạt 62,2%, tỉ lệ đủ tiêu chuẩn sức khỏe đạt 28,6%. Nguyên nhân là đang bước vào mùa làm biển nên thanh niên chưa kịp vào bờ; số khác đi làm ăn xa, chưa về kịp để tham gia khám tuyển. Trong thời gian tới, địa phương sẽ tổ chức khám vét cho số thanh niên này.
Trước tình hình trên, để hoàn thành chỉ tiêu gọi công dân nhập ngũ năm 2017, Bộ CHQS tỉnh đã tham mưu cho Hội đồng NVQS tỉnh ban hành công văn đề nghị cấp ủy, chính quyền các địa phương tăng cường hơn nữa công tác lãnh đạo, chỉ đạo công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ; phát huy sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, nhất là ở cơ sở, trong quá trình tổ chức thực hiện; tích cực tuyên truyền giáo dục, thuyết phục, động viên các gia đình và thanh niên chấp hành nghiêm lệnh gọi khám sức khỏe; đồng thời, xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm Luật NVQS.
Hội đồng NVQS tỉnh cũng chỉ đạo Hội đồng khám sức khỏe NVQS tổ chức khám hết sức chặt chẽ; kết luận, phân loại sức khỏe chính xác, rõ ràng, đúng theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP của Bộ Y tế và Bộ Quốc phòng hướng dẫn về việc khám sức khỏe thực hiện NVQS; tổ chức phúc tra lại sức khỏe cho những thanh niên đủ điều kiện nhập ngũ khi có nghi vấn hoặc có đề nghị, khiếu nại về sức khỏe.
BÙI QUỐC SỰ