Khảo sát việc thực thi luật lâm nghiệp, quản trị rừng và thương mại lâm sản
(BÐ) - Trong 2 ngày 22 và 23.11, đoàn nhà báo tham gia Chương trình “Nâng cao nhận thức về Hiệp định Ðối tác tự nguyện (VPA) về Tăng cường thực thi luật lâm nghiệp, quản trị rừng và thương mại lâm sản - FLEGT (gọi là VPA/FLEGT)” đã thực hiện chuyến khảo sát tại một số địa phương, doanh nghiệp (DN) thuộc địa bàn 2 tỉnh Bình Ðịnh và Gia Lai.
Tại Bình Ðịnh, đoàn đã khảo sát tại một số DN thuộc Khu công nghiệp Phú Tài và Long Mỹ, trong đó có Công ty TNHH Trường Sơn và Công ty TNHH Thanh Hòa. Là DN có trên 97% số lượng sản phẩm xuất khẩu sang thị trường EU nên từ lâu Công ty Trường Sơn đã quan tâm đến VPA/FLEGT và sớm triển khai thực hiện các yêu cầu các nước nhập khẩu đề ra, nhất là quy trình FSC; Công ty Thanh Hòa là DN chuyên cung cấp nguyên liệu gỗ cho các DN trong nước nên cũng rất quan tâm đến VPA/FLEGT, 95% nguồn nguyên liệu mà Công ty nhập khẩu từ các nước đều đạt chuẩn FSC; phần còn lại mua của các DN trong nước cùng đảm bảo theo chuẩn mực FSC, nhất là nguồn gốc xuất xứ gỗ...
Tại Gia Lai, đoàn đã tiến hành khảo sát tại địa bàn xã Ayun, huyện Mang Yang và Công ty MDF VINAFOR.
Qua khảo sát cho thấy, hầu hết các DN, người dân đều mong muốn Hiệp định VPA/FLEGT sớm được ký kết, tạo điều kiện thuận lợi để hoạt động sản xuất chế biến lâm sản ngày càng phát triển.
Viết Hiền