600 điểm giết mổ không đảm bảo vệ sinh thú y
(BĐ) - Theo Chi cục Thú y tỉnh, trên địa bàn tỉnh hiện có 600 điểm giết mổ heo, trâu, bò, gia cầm nằm phân tán và phân bố xen kẽ trong khu dân cư. Điều đáng lo là hầu hết các điểm giết mổ gia súc, gia cầm nói trên đều không đảm bảo điều kiện vệ sinh thú y.
Theo khảo sát của Chi cục Thú y tỉnh, một số điểm giết mổ gia súc, gia cầm bị bệnh truyền nhiễm, có hộ đã tận dụng vỉa hè đường để giết mổ gia cầm, xả nước thải trực tiếp ra đường, gây ô nhiễm môi trường, làm tăng nguy cơ lây lan dịch động vật, ảnh hưởng đến cuộc sống của cộng đồng dân cư. Việc lập lại trật tự trên lĩnh vực giết mổ gia súc, gia cầm là rất nan giải bởi tỉnh ta chưa có cơ sở giết mổ động vật tập trung. Hơn nữa, chính quyền các địa phương chưa thực sự quan tâm, chưa xem đây là nhiệm vụ trọng tâm trong công tác đảm bảo an toàn, vệ sinh thực phẩm; bảo vệ sức khỏe cộng đồng và phòng chống dịch bệnh động vật, bảo vệ phát triển chăn nuôi bền vững.
T.SỸ