XÃ MỸ HÒA (PHÙ MỸ):
Bê tông hóa 23 km đường ngõ xóm
Xã Mỹ Hòa (huyện Phù Mỹ) vừa hoàn thành bê tông hóa, đưa vào sử dụng 23 km đường giao thông ngõ xóm, theo phương châm “Nhà nước, nhân dân cùng làm”, đảm bảo kế hoạch đề ra trong năm 2016.
Bê tông hóa đường ngõ xóm ở Mỹ Hòa.
Ngoài 100% xi măng của tỉnh hỗ trợ, với các nhánh rẽ, đường cụt đủ 10 hộ trở lên, xã hỗ trợ 50%; từ 5 - 9 hộ, xã hỗ trợ 20% so với dự toán; còn lại do nhân dân đóng góp. Ðã có không ít hộ đóng góp từ vài triệu đến vài chục triệu đồng trở lên. Bên cạnh đó, người dân còn tự nguyện chặt bỏ cây cối, xê dịch hàng rào, cổng ngõ để việc thi công được thuận lợi, nhanh chóng.
Ðiều đáng ghi nhận là việc thi công thực hiện theo cơ chế dân làm chủ đầu tư, dân kiểm tra, dân giám sát; qua đó góp phần giảm gần 30% chi phí.
XUÂN LỘC