Hội nghị chuyên đề bảo trợ xã hội năm 2016
(BÐ) - Trong 2 ngày (2 và 3.12), tại TP Quy Nhơn, Bộ LÐ-TB&XH phối hợp với Quỹ Nhi đồng Liên hiệp quốc (UNICEF) tổ chức Hội nghị chuyên đề bảo trợ xã hội năm 2016. Dự Hội nghị có các đồng chí Ðỗ Mạnh Hùng, Phó Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ; Nguyễn Trọng Ðàm, Thứ trưởng Bộ LÐ-TB&XH; Friday Nwaigwe, Ðại diện UNICEF; Nguyễn Tuấn Thanh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh và hơn 300 đại biểu đại diện các bộ, ngành, các trường Ðại học, Sở LÐ-TB&XH các tỉnh, thành phố, các cơ sở trợ giúp xã hội trong toàn quốc.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh phát biểu chào mừng tại Hội nghị.
Hội nghị tập trung đánh giá công tác trợ giúp xã hội năm 2016 và định hướng giai đoạn 2016 - 2020; chia sẻ các mô hình tốt trong lĩnh vực trợ giúp xã hội, công tác xã hội, chăm sóc sức khỏe tâm thần và phục hồi chức năng cho người bị trầm cảm, trẻ bị tự kỷ, hỗ trợ nạn nhân bom mìn. Cũng tại Hội nghị, các đại biểu tập trung thảo luận các giải pháp thúc đẩy phát triển dịch vụ công tác xã hội chuyên nghiệp, cải tổ các Trung tâm BTXH; các quy định, quy trình để nâng cao chất lượng dịch vụ chăm sóc sức khỏe người tâm thần, những thách thức và khó khăn trong triển khai Ðề án trợ giúp xã hội và phục hồi chức năng cho người tâm thần; cơ chế chính sách để phát triển mạng lưới trợ giúp xã hội và phương pháp giám sát mạng lưới dịch vụ trợ giúp xã hội...
Tin, ảnh: NGUYỄN MUỘI