Cát Hiệp: Khắc phục hậu quả mưa lũ, khôi phục sản xuất
Ðợt lũ lớn từ ngày 29.11 đến 2.12.2016 đã gây thiệt hại nặng nề trên địa bàn huyện Phù Cát, trong đó có Cát Hiệp. Ngay sau cơn lũ đi qua, địa phương đã dồn mọi nỗ lực khắc phục nhanh hậu quả lũ lụt để kịp thời sản xuất vụ Ðông Xuân (ÐX) 2016-2017.
Thanh niên xung kích và dân quân xã Cát Hiệp giúp dân đắp lại các bờ trổ bị lở.
Do địa hình của xã chủ yếu là đồi dốc, gò cát, dễ bị sạt lở, cộng với đợt mưa lũ khá lớn nên đã gây nhiều thiệt hại cho sản xuất ở địa phương. Toàn xã có hơn 200 m kênh mương nội đồng bị sạt lở, gây sa bồi thủy phá trên 1,5 ha ruộng; trong số hơn 30 ha lúa Đông Xuân (ĐX) được xuống giống, đã có trên 20 ha lúa mới sạ bị cuốn trôi mất giống, diện tích còn lại bị hư hại nặng. Ngoài ra, còn có hơn 1.800 kg lúa giống đã được bà con ngâm ủ nhưng nay không thể đưa vào sạ được do đồng ruộng bị sa bồi nhiều không thể một sớm một chiều khắc phục kịp để gieo sạ.
Ông Trần Ngọc Mai, 84 tuổi, một lão nông ở thôn Tùng Chánh tâm sự: “Trời đang nắng ấm, nên bà con đã đồng loạt gieo sạ, vài ngày sau thì bất ngờ mưa lớn, nước tràn ruộng, lở bờ, lở trổ, lở mương, cuốn trôi toàn bộ giống đã sạ. Riêng tôi thì mặc dù tuổi già, nhưng mà làm nông cũng phải giữ căn bản nên có sạ 2,5 sào ruộng bên nhà, vừa mới sạ hôm trước, hôm sau lũ cuốn trôi hết, bao nhiêu vốn liếng đầu tư vào đây đã theo dòng nước đi cả rồi”.
Theo kế hoạch đề ra trong vụ ĐX 2016-2017, Cát Hiệp sản xuất 110 ha lúa, hơn 1.400 ha cây trồng cạn, trong đó có 730 ha đậu phụng, 620 ha mì, 50 ha ớt, 10 ha bắp... Ông Đào Văn Chung, Phó chủ tịch UBND xã Cát Hiệp, cho biết: Ngay sau dứt mưa, nước lũ rút, địa phương đã tập trung khắc phục hậu quả, huy động lực lượng thanh niên xung kích, thanh niên địa phương, dân quân giúp dân đắp các bờ trổ, tu bổ kênh mương, nạo hốt sa bồi. Khó khăn nhất hiện nay là hệ thống giao thông, thủy lợi bị sạt lở, sa bồi thủy phá đồng ruộng quá nhiều, và nguồn giống lúa bị thiệt hại, nhiều hộ dân không có giống để sạ lại.
Bằng sự tập trung chỉ đạo, với quyết tâm nhanh chóng khắc phục hậu quả lũ lụt, sớm ổn định cuộc sống người dân, khôi phục sản xuất đúng thời vụ, nên chỉ 1 ngày sau khi đợt mưa vừa dứt, nước đang rút, Cát Hiệp đã tập trung vận động người dân ra đồng, vệ sinh dọn dẹp lại đồng ruộng, tu bổ bờ trổ bị lở, tiến hành làm đất để kịp sản xuất vụ ĐX hết diện tích, trong thời vụ tốt nhất, tạo tiền đề giành lấy vụ sản xuất thắng lợi trong muôn vàn khó khăn.
HOÀI TRUNG