Phù Mỹ: Gian nan mùa hoa tết 2017
Mùa hoa tết năm nay, nông dân huyện Phù Mỹ gặp nhiều khó khăn. Hiện hoa cúc được chừng 75 ngày tuổi, phải hứng những cơn mưa nặng hạt đã ảnh hưởng không nhỏ đến sự sinh trưởng, phát triển, khiến cho nhiều hộ trồng hoa ở Phù Mỹ canh cánh nỗi lo.
Vợ chồng anh Chánh chỉnh sửa cúc dưới mưa.
Tại thôn Dương Liễu Đông - thị trấn Bình Dương, 500 chậu cúc đại đóa của ông Trần Ngọc Chánh nhìn có phần kém sắc hơn dưới cơn mưa tiếp tục đổ xuống. Ông Chánh đang cùng vợ tranh thủ cắm cây, cột dây để chỉnh sửa lại các chậu cúc. Không giấu được nỗi lo, ông thở dài: “Thời tiết năm nay phức tạp, không hiểu tại sao mà cả vườn cúc đều bị bệnh “tuột lá chân”, nhìn không ưng bụng chút nào”.
Có hơn 10 năm kinh nghiệm trồng hoa cúc, khả năng “chữa bệnh” của ông không tệ, nhưng năm nay, dù chưa phải “úp” chậu nào nhưng 500 chậu cúc chậu nào cũng xuống lá chân. “Hiện tại mình cứ tiếp tục theo dõi và cố gắng chăm sóc cho nứt nhánh chân, nuôi lại lá gốc. Nhưng chắc chắn không đạt như ý muốn” - ông Chánh thố lộ.
Không khá hơn là mấy, vườn cúc của ông Huỳnh Văn Nhi (ở thôn Dương Liễu Bắc, thị trấn Bình Dương) cũng bị “tuột lá chân”, phải “úp” gần 100 chậu. Ông Nhi cho biết, năm nay ông trồng 800 chậu, một nửa đại đóa, một nửa pha lê. Nhưng ngay từ khi lấy cây giống về là đã thấy cây bị bệnh bọ trĩ, rầy, da cóc, dùng thuốc trị ngay từ đầu vẫn không dứt bệnh. Cây cúc hư đọt, đùn cây, dày lá, gặp mưa dẫn đến tuột lá dưới chân.
Đến cả anh Lê Văn Sang, ở thôn An Trinh, xã Mỹ Hiệp - một trong những nhà vườn trồng hoa có tiếng ở Phù Mỹ - cũng lắc đầu ngán ngẩm: “Không hiểu vì sao, thời tiết năm nay cũng không khắc nghiệt lắm nhưng cây cúc cứ bị bệnh, chữa không hết. Vườn cúc của tui có 70 chục chậu lớn (đường kính chậu 0,7m) phát triển tương đối được, còn 200 chậu cúc nhỏ (đường kính 0,3m) bị bệnh vàng lá, sau đó lại tuột lá chân”. Kỳ cựu và kinh nghiệm trong nghề, nhưng khi hỏi về nguyên nhân, anh Sang vẫn không thể lý giải được.
Không riêng gì các trường hợp trên, tại các vườn cúc nhà ông Nguyễn Văn Khánh ở xã Mỹ Chánh; ông Lê Văn Phận ở thị trấn Phù Mỹ; ông Võ Ngọc Dũng ở xã Mỹ Thắng… cũng đều chung một tình trạng. Theo thống kê chưa đầy đủ, năm nay, toàn huyện Phù Mỹ có hơn 50 nhà vườn trồng gần 15.000 chậu hoa cúc pha lê và đại đóa, nhưng hư hao chừng 1/3.
Một khó khăn nữa là mùa hoa tết năm nay ở Phù Mỹ cúc giống bị mất mùa. Anh Sang cho biết: “Cũng làm đúng quy trình kỹ thuật như mọi năm, nhưng cúc sau khi ngắt đọt, đem dâm lại không ra rễ”. Do đó, để cung ứng gần 300 thiên cúc giống như mọi năm cho bạn hàng đặt trước, anh Sang phải liên hệ lấy cúc giống từ Đà Lạt.
Không những cúc mà năm nay hoa vạn thọ truyền thống cũng không thuận lợi. Ông Hồ Văn Sinh (ở thôn Trà Bình Đông, xã Mỹ Hiệp) có kinh nghiệm hàng chục năm trồng vạn thọ truyền thống, cho biết, năm nay thời tiết khó khăn hơn hẳn mọi năm. Hiện cây vạn thọ truyền thống được hơn 1 tháng tuổi, mới ngắt đọt đợt đầu, nhưng phát triển không được tốt. Mới vào phân đợt đầu cây đã có dấu hiệu thối thân, vàng lá, dùng thuốc lại không khỏi”.
Còn đối với vạn thọ lùn, hiện các nhà vườn đã ươm giống được chừng 10 ngày, lên lá xanh được 3 - 4 cm, hiện vẫn phát triển bình thường, chờ đến khoảng 10 - 15.11 Âm lịch thì ra chậu. Loại vạn thọ này thời gian sinh trưởng ngắn, ít chịu ảnh hưởng của thời tiết, ít sâu bệnh, tiêu thụ mạnh nên nhiều nhà vườn Phù Mỹ vẫn ưu tiên trồng với số lượng gần 100 thiên. Nhiều nhà vườn Phù Mỹ cũng trồng thêm một số loài hoa như thược dược, mãn đình hồng, ly ly, cẩm chướng, hướng dương… để cung cấp cho thị trường hoa tết năm nay đa dạng sắc màu.
THANH TRỌN - XUÂN LỘC